Tawayen Wad Habuba
Tawayen Wad Habuba wani tawaye ne a Sudan ta Anglo-Masar a tsakiyar shekarar 1908. Dalilan da ya haifar da adawar ko yaƙin addini na adawa da 'yan mulkin mallaka na Birtaniya na Kirista a Sudan, da kuma son maido da ƙasar Mahdist.[1] Shi ne ya jagoranci mayaƙin yaƙi na Mahdist, Abd al-Qadir Muhammad Imam Wad Habuba. An fara yaƙin ne a watan Afrilu, lokacin da al-Qadir ya karɓe garin Tugur da mabiya 40. Daga nan ne tawayen ya bazu zuwa Katfiya. Hukumomin 'yan mulkin mallaka sun ɗauki wannan tawaye da muhimmanci inda suka aike da wasu kamfanoni 2 na sojojin ƙasa don murkushe boren. A ƙarshen watan Afrilu, an sake kama Katfia ba tare da zubar da jini ba.[2] A daren 2 ga watan Mayu, 'yan tawayen sun yi ƙoƙari su kwato Katfia daga Birtaniya, amma ba su yi nasara ba, tare da kashe 35 daga cikinsu a yakin, yayin da sojojin Birtaniya, ƙarƙashin jagorancin Ernest Arthur Dickinson [2] (b. 1864,[3] Gwamnan lardin Blue Nile 1905-1914 [3] ) ya sha wahala kuma ya ji rauni 17. [2] A ranar 3 ga watan Mayu, tawayen ya ƙare kuma al-Qadir ya tafi Omdurman akan jaki. [2]
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ "Katfia, Safia & Katfia, Sudan". Google Maps. Retrieved 10 December 2019.
- 1 2 3 4 Ibrahim, Hassan Ahmed (1979). "Mahdist Risings against the Condominium Government in the Sudan, 1900-1927". The International Journal of African Historical Studies. 12 (3): 440–471. doi:10.2307/218413. ISSN 0361-7882. JSTOR 218413.
- 1 2 Crichton-Harris, Ann (2009). Poison in Small Measure: Dr. Christopherson and the Cure for Bilharzia (in Turanci). BRILL. ISBN 978-90-04-17541-9.