Jump to content

Taweret

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Taweret
Rayuwa
Ƴan uwa
Abokiyar zama Seth (en) Fassara
Sana'a

Taweret[1] A cikin addinin Masar na dā, Taweret, kuma an rubuta 'Taurt' ita ce allahn kariyar haihuwa da haihuwa. Sunan "Taweret" yana nufin "ita ce babba" ko kuma kawai "babbar ɗaya", adireshin gama gari na sulhu ga gumaka masu haɗari. Yawanci ana siffanta abin bautãwa a matsayin 'yar hippopotamus mace mai bipedal tare da halayen ƴaƴa, ƙirjin mata masu ɗaure kai, gaɓoɓi da tafukan zaki, da baya da wutsiya na kada na Nilu. Ta kasance tana ɗauke da alamomin "Lady of Heaven", "Matar Sama", "Matar da ke Cire Ruwa", "Matar Ruwa Mai Tsafta", da "Lady of the Birth House".[2]


Taweret
Rayuwa
Ƴan uwa
Abokiyar zama Seth (en) Fassara
Sana'a

Shaidun archaeological sun nuna cewa hippopotamuses sun zauna a kogin Nilu da kyau kafin alfijir na Farkon Zamanin Daular Farko (kafin 3000 KZ). Halin tashin hankali da tashin hankali na waɗannan halittu ya burge mutanen da ke yankin, ya sa Masarawa na dā su tsananta musu kuma suna girmama su.[3] Tun suna ƙanana, an yi tunanin ƙwarin gwiwar mazan da ke nuna hargitsi ne; Saboda haka, an shawo kan su a yaƙin neman sarauta, da nufin nuna ikon Allah na sarki. Duk da haka, ana girmama 'yan hippopotamus mata a matsayin bayyanar gumakan apotropaic, yayin da suke kare 'ya'yansu daga cutarwa. An samo layukan kariya masu ɗauke da kamannin hippopotamus na mata tun daga lokacin Predynastic (c. 3000-2686 KZ). Al'adar yin da sanya waɗannan layukan sun ci gaba a cikin tarihin Masar har zuwa Masarautar Ptolemaic da zamanin Romawa (a kusan 332 KZ - 390 AD).[4] Faience statuette na Taweret, hannunta na kan sa.

Daga tunaninta na akida, Taweret ta kasance tare da (kuma sau da yawa ba a bambanta da) wasu alloli masu kariya na hippopotamus: Ipet, Reret, da Hedjet. Wasu malamai ma suna fassara waɗannan alloli a matsayin al'amura na abin bautawa ɗaya, suna la'akari da matsayinsu na gamayya a matsayin alloli na gida masu kariya.[5] Sauran alloli na hippopotamus suna da sunaye waɗanda ke ɗauke da takamaiman ma'ana, kamar Taweret (wanda aka kafa sunansa azaman adireshin kwanciyar hankali wanda aka yi niyya don kwantar da hankalin allahntaka): Sunan Ipet ("Nurse") yana nuna alaƙarta da haihuwa, renon yara. , da kuma kulawa na gaba ɗaya, da sunan Reret ("Sow") ya samo asali ne daga rabe-raben hippopotami na Masarawa a matsayin aladun ruwa. Duk da haka, asalin sunan Hedjet ("Farin Ɗaya") bai fito fili ba kuma ana iya yin muhawara bisa adalci. Shaidu na bautar gumaka na hippopotamus sun wanzu tun daga zamanin Tsohuwar Mulki (a. 2686 - 2181 KZ) a cikin tsoffin rubutun jana'izar Masarawa mai suna Rubutun Dala. Harafi 269 a cikin Rubutun Pyramid ya ambaci Ipet kuma a takaice ya nuna rawar da take takawa; sihirin yana sanar da cewa marigayin sarkin zai shayar da “fararen nono, madara mai daɗi” na baiwar Allah idan ya hau sama. A matsayin alloli na uwa, waɗannan alloli sun yi hidima don renon mutanen Masar, na sarauta da waɗanda ba na sarauta ba.[6]

  1. https://en.wikipedia.org/wiki/Taweret
  2. Miroslav Verner, "A Statue of Twert (Cairo Museum no. 39145) Dedicated by Pabesi and Several Remarks on the Role of the Hippopotamus Goddess". Zeitschrift für Ägyptische Sprache und Alterumskunde 96 (1969): 53.
  3. Jennifer Houser-Wegner, "Taweret", in The Ancient Gods Speak: A Guide to Egyptian Religion, ed. Donald Redford (Oxford: Oxford University Press, 2002), 351–352.
  4. Philippe Germond and Jacques Livet, An Egyptian Bestiary (London: Thames and Hudson, 2001), 172.
  5. Philippe Germond and Jacques Livet, An Egyptian Bestiary (London: Thames and Hudson, 2001), 172.
  6. Geraldine Pinch, Magic in Ancient Egypt (London: British Museum Press, 1994), 39.