Tony Yengeni
| Rayuwa | |
|---|---|
| Haihuwa | Cape Town, 11 Oktoba 1954 (71 shekaru) |
| ƙasa | Afirka ta kudu |
| Karatu | |
| Harsuna | Turanci |
| Sana'a | |
| Sana'a |
ɗan siyasa da anti-apartheid activist (en) |
| Imani | |
| Jam'iyar siyasa | Majalisar Tarayya ta Afirka |
Tony Sithembiso Yengeni (an haife shi a ranar 11 ga watan Oktoba 1954) ɗan siyasan Afirka ta Kudu ne kuma tsohon ɗan gwagwarmayar yaƙi da nuna wariyar launin fata. Ya wakilci jam'iyyar African National Congress (ANC) a majalisar wakilai ta ƙasa daga watan Mayu 1994 zuwa Maris 2003, ciki har da babban mai kare jam'iyyar masu rinjaye daga watan Nuwamba 1998 zuwa Oktoba 2001. Ya kasance mamba a kwamitin zartaswar jam’iyyar ANC na ƙasa tsakanin shekarun 1994 zuwa 2022, duk da cewa ya yi murabus daga siyasar majalisa bayan an same shi da laifin zamba a shekarar 2003.
Yengeni ya taso ne a yankin Cape Flats amma ya shiga jam'iyyar ANC a shekarar 1976 kuma ya tafi gudun hijira tare da reshen jam'iyyar da ke ɗauke da makamai, Umkhonto we Sizwe. A cikin shekarar 1986, ya koma Afirka ta Kudu a matsayin kwamandan gine-ginen Umkhonto we Sizwe a Cape Town. An tsare shi ne saboda fafutukarsa tsakanin shekarun 1987 zuwa 1991, yana jiran shari'a kan zargin ta'addanci, amma an tuhume shi da sake shi a watan Maris na 1991 a lokacin tattaunawar kawo ƙarshen mulkin nuna wariyar launin fata. Bayan haka, ya kasance sakataren yanki na jam'iyyar ANC a Western Cape har zuwa babban zaɓen shekarar 1994, lokacin da aka zaɓe shi a majalisar dokokin ƙasar.
A majalisar dokokin ƙasar, kafin a naɗa shi a matsayin babban mai shari’a, Yengeni ya shugabanci kwamitin haɗin gwiwa kan tsaro a majalisar dimokuraɗiyya ta farko daga shekarun 1994 zuwa 1998. Ayyukansa a cikin kwamitin sun haifar da tuhumar aikata laifuka yayin bincike kan zargin cin hanci da rashawa a cikin yarjejeniyar makamai. A shekara ta 2003, an same shi da laifin zamba. An yanke masa hukuncin ɗaurin shekaru huɗu a gidan yari,[1] amma ya yi watanni huɗu kawai, saboda samun rangwame ba bisa ka'ida ba kan wata mota kirar Mercedes Benz da ya saya.[2]
Rayuwar farko da ilimi
[gyara sashe | gyara masomin]An haifi Yengeni a ranar 11 ga watan Oktoba 1954 a Cape Town.[3] Ya girma a Gugulethu da Nyanga, duka garuruwan kan Cape Flats, kuma ya yi karatun digiri a Kwalejin Fort Beaufort a Cape Town.[3]
Gwagwarmayar yaƙi da nuna wariyar launin fata
[gyara sashe | gyara masomin]Ya shiga siyasar yaƙi da nuna wariyar launin fata ta hanyar Black Consciousness Movement kafin ya shiga haramtacciyar jam'iyyar African National Congress (ANC) a shekarar 1976. Ya tafi gudun hijira tare da ANC a cikin Jihohin gaba, yana samun horon soja a sansanonin Umkhonto we Sizwe (MK) a Lesotho, Botswana, Zambia, da Angola; Ya kuma yi tafiya zuwa Moscow a cikin Tarayyar Soviet don yin karatun digiri na ilimin zamantakewa a shekarar 1982.[3] Daga baya ya samu goyon bayan ƙungiyar kwadago ta Afirka ta Kudu a Lesotho, inda ya kasance sakataren yankin. [4]
Tsarewa da shari'a: 1986-1991
[gyara sashe | gyara masomin]A shekarar 1986, Yengeni ya koma Afirka ta Kudu inda ya jagoranci tawagar ƙarƙashin ƙasa ta MK a birnin Cape Town.[3] A shekara mai zuwa, a wani farmaki da aka kai wa cibiyar sadarwarsa ta MK, an kama Yengeni kuma an tsare shi na har abada a ƙarƙashin sashe na 29 na Dokar Tsaron Cikin Gida.[5] Ana jiran shari'a a kurkukun Pollsmoor, shi da sauran sun shiga yajin cin abinci wanda ya sami kulawar jama'a, suna neman a inganta yanayin tsare mutane, ciki har da cewa su waɗanda ake tuhuma bai kamata a gudanar da su a wuraren da aka ware na launin fata ba.[6]
A cikin abin da aka fi sani da gwajin Yengeni ko gwajin bakan gizo (don bambancin launin fata na waɗanda ake tuhuma), jihar ta bi tuhume-tuhumen ta'addanci saukowa daga tuhumar cin amanar ƙasa na farko a kan Yengeni da wasu 13, ciki har da Jenny Schreiner da matarsa ta gaba. An zarge su da dasa bama-bamai biyu (waɗanda ba su cutar da kowa ba) da kuma mallakar bindigogi da abubuwan fashewa ba bisa ka'ida ba.[7] Waɗanda ake tuhumar sun yi amfani da ƙarar don dalilai na siyasa; misali sun ki amsa laifinsu ko kuma basu aikata laifin ba, a maimakon haka sun shiga wata doguwar ƙara wacce ta sauya zarge-zargen ta’addanci da cin amanar ƙasa da ake yi wa ƙasa sannan ta kare da cewa, “Nasara ta tabbata, Afirka ta Kudu za ta samu ‘yanci.[5] A cikin watan Maris 1991, yayin ɗage shari'ar kuma a cikin tattaunawar da ake yi na kawo ƙarshen mulkin nuna wariyar launin fata, Ministan Shari'a Kobie Coetsee ya sanar da cewa an tuhumi Yengeni da sauran su kuma za a sake su.[7]
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ IOL, retrieved 11 Dec 2022
- ↑ Mkhwanazi, Siyabonga (11 November 2019). "ANC MP arrested on corruption charges". Independent Online. Retrieved 25 December 2020.
- ↑ 3.0 3.1 3.2 3.3 "Tony Sithembiso Yengeni". South African History Online. 30 October 2011. Retrieved 2023-08-08.
- ↑ Cite error: Invalid
<ref>tag; no text was provided for refs namedbbcriseandfall - ↑ 5.0 5.1 "How Tony Yengeni and his co-accused turned apartheid show trial on its head". IOL. 24 August 2020. Retrieved 27 April 2023.
- ↑ "Treason trial 11 on hunger strike over 'unequal treatment'". The Mail & Guardian (in Turanci). 1988-06-02. Retrieved 2023-04-27.
- ↑ 7.0 7.1 "S. Africa Drops 2 Terror Cases in Step to End Political Trials". Los Angeles Times (in Turanci). 1991-03-19. Retrieved 2023-04-27.