Transcendental Étude No. 4 (Liszt)

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Transcendental Étude No. 4 (Liszt)
Asali
Lokacin bugawa 1854
Asalin suna Mazeppa
Characteristics
Other works
Mai rubuta kiɗa Franz Liszt (en) Fassara
Muhimmin darasi Ivan Mazepa (en) Fassara
An cire daga sashin 'Allegro deciso' na Transcendental Étude No. 4

Franz Liszt 's Transcendental Étude No. 4 in D minor, "Mazeppa", shine na huɗu daga cikin Transcendental Étude, wanda aka wallafa a 1852, kuma wani ɓangare ne na cigaban al'adu a Mazeppa .

Lord Byron ya rubuta waƙar Mazeppa a shekara ta 1818, amma Liszt's Mazeppa ya dogara ne akan waƙar Victor Hugo wanda aka fitar a 1829 a matsayin wani ɓangare na wakokin Les Orientale. An haɗa waƙar Hugo a cikin ainihin kundin rubutun Listz.

Siffar[gyara sashe | gyara masomin]

Wannan etude yana da ɓangarori daban-daban, waɗanda aka raba ta ci gaba a cikin octaves biyu. Bayan ɗan gajeren ad libitum cadenza, an gabatar da babban jigon a cikin octaves tare da kashi uku a tsakiyar maɓalli, yana ba da ra'ayi na doki yana tsalle a cikin girgije na ƙura. Jigon yana dawowa nan da nan a wannan lokacin tare da siriri mai laushi. Bayan ma'auni na chromatic a madadin octaves ya zo, mafi shuru "Lo stesso tempo" yana faruwa inda hannun hagu ke kunna fasalin fasalin jigon yayin da hannun dama ke kunna arpeggios a cikin tazara sama da ƙasa madannai. An "Il canto espressivo ed appassionato assai" ( transl. "Sung a bayyane kuma tare da tsananin sha'awa" ) nan da nan ya biyo baya inda babban jigon ya sake bayyana, wannan lokacin yana tare da maimaita kashi uku a hannu biyu baya ga ma'aunin chromatic a hagu.

Jigon asali yana haifar da ƙarin ganewa a cikin "Animato" duk da haka wannan lokacin ya fi hankali da shiru, yana nuni ga yanayin yanayin doki na raguwa. Amma duk da haka dokin yana dawowa da sauri fiye da yadda yake da, kamar yadda aka kwatanta a cikin "Allegro deciso," inda ake nuna bambancin ainihin jigon a cikin sauri da sauri.

A ƙarshe, muhimmin wasa na ƙarshe yana wakiltar al'adun Liszt na baiti na ƙarshe na waƙar: " il tombe, et se relève roi! " ( transl. "ya fadi sai ya tashi sarki ).

Matsalolin fasaha[gyara sashe | gyara masomin]

An jera Mazeppa a cikin etudes na al'ada guda 12 da sukafi kowanne wahala, watakila na biyu kawai zuwa Feux Follets (na biyar a cikin saitin).[ana buƙatar hujja]A Verlag, mawallafin kida na Jamusanci, an ƙididdige shi a cikin mafi girman wahala tare da wasu abubuwa biyar a cikin wannan sashe na Transcendental Études. [1] Nasarar kisa na buƙatar babban gudu da juriya, da kuma cikakkiyar masaniyar piano saboda yawan tsalle-tsalle da ya wuce fiye da octave.

Liszt yana nuna ɗan ban sha'awa: saurin saurin kashi uku a farkon sassan biyu yakamata a buga su kawai tare da maƙasudi da yatsa na huɗu, musanya hannayensu kowane tazara biyu. Wannan yatsa yana hana gudu, yana da wahala fiye da motsawa daga babban yatsan hannu da yatsa na uku don tazarar farko zuwa fihirisa da na huɗu don tazarar ta biyu, don haka kowane mai yin ba ya amfani da shi. Koyaya, an ba da wannan yatsa don takamaiman dalilai; yana sa kashi uku a jere su zama kamar doki ta hanyar hana legato da wasa mai ma'ana da haɓaka ƙarfi a cikin yatsu na biyu da na huɗu. An yiwa sigar farko alamar "Staccatissimo"; wasu daga baya bugu ana yiwa alama "Sempre fortissimo e con strepito."[ana buƙatar hujja]

An buga sigar farko ta wannan yanki a ƙarƙashin sunan ɗaya a cikin 1840 (S.138). Duk da haka, ya dogara ne akan étude na huɗu daga Douze Grandes Études (S.137).[ana buƙatar hujja] fi kamanni fiye da sigar da aka buga ta ƙarshe.

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. "Liszt: Transcendental Studies, Urtext Edition". Archived from the original on 2017-05-28. Retrieved 2022-03-11.

Hanyoyin haɗi na waje[gyara sashe | gyara masomin]

Template:Liszt transcendental études