Jump to content

Tsaftace ruwa

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.

Tsaftace ruwa shine tsarin cire sinadarai maras so, gurɓataccen halittu, daskararru da aka dakatar, da iskar gas daga ruwa. Manufar ita ce samar da ruwa wanda ya dace da takamaiman dalilai. Yawancin ruwa ana tsarkake su kuma ana lalata su don amfanin ɗan adam (ruwa), amma ana iya aiwatar da tsarkakewar ruwa don wasu dalilai daban-daban, waɗanda suka haɗa da likitanci, ilimin harhada magunguna, sinadarai, da aikace-aikacen masana'antu. Tarihin tsarkakewar ruwa ya haɗa da hanyoyi masu yawa. Hanyoyin da ake amfani da su sun haɗa da tsarin jiki irin su tacewa, lalatawa, da distillation; hanyoyin nazarin halittu kamar jinkirin tace yashi ko carbon mai aiki da ilimin halitta; hanyoyin sinadarai irin su flocculation da chlorination; da kuma amfani da hasken wuta na lantarki kamar hasken ultraviolet.

Tsarkakewar ruwa na iya rage yawan abubuwan da suka haɗa da abubuwan da aka dakatar da su, ƙwayoyin cuta, ƙwayoyin cuta, algae, ƙwayoyin cuta, da fungi tare da rage yawan abubuwan da ke narkar da su.

Ma'auni na ingancin ruwan sha yawanci gwamnatoci ne ke tsara su ko ta ƙa'idodin ƙasa da ƙasa. Waɗannan ma'aunai yawanci sun haɗa da mafi ƙanƙanta da matsakaicin adadin gurɓatattun abubuwa, ya danganta da abin da ake nufi da amfani da ruwa.

Binciken gani ba zai iya tantance ko ruwa yana da ingancin da ya dace ba. Hanyoyi masu sauƙi kamar tafasa ko yin amfani da matattarar gidan amfani da tace ruwa (yawanci tare da carbon da aka kunna) ba su isa ba don magance duk wasu gurɓataccen gurɓataccen abu wanda zai iya kasancewa a cikin ruwa daga tushen da ba a sani ba. Ko da ruwan maɓuɓɓugar ruwa na halitta—wanda aka yi la’akari da shi lafiya ga duk dalilai masu amfani a ƙarni na 19—dole ne a gwada yanzu kafin a tantance wane irin magani, idan akwai, ake buƙata. Binciken sinadarai da ƙwayoyin cuta, yayin da tsada, ita ce hanya ɗaya tilo don samun bayanan da suka wajaba don yanke shawarar hanyar da ta dace ta tsarkakewa.[1]

Hanyoyin Ruwa

[gyara sashe | gyara masomin]

Ruwan ƙasa: Ruwan da ke fitowa daga wani zurfin ruwa mai zurfi na iya zama ruwan sama da yawa, ɗaruruwa, ko dubban shekaru da suka wuce. Ƙasa da yadudduka na dutse suna tace ruwa na ƙasa zuwa matsayi mai tsabta kuma sau da yawa, baya buƙatar ƙarin magani baya ga ƙara chlorine ko chloramines a matsayin magungunan na biyu. Irin wannan ruwa na iya fitowa a matsayin maɓuɓɓugar ruwa, maɓuɓɓugan artesian, ko kuma ana iya hako su daga rijiyoyin burtsatse ko rijiyoyi. Ruwan ƙasa mai zurfi gabaɗaya yana da ingancin ƙwayoyin cuta (watau ƙwayoyin cuta ko ƙwayoyin cuta ba su da yawa), amma ruwan yana iya wadatar da daskararru, musamman carbonates da sulfates na alli da magnesium. Dangane da nau'in da ruwan ya gudana, wasu ions kuma na iya kasancewa a ciki ciki har da chloride, da bicarbonate. Ana iya samun abin da ake buƙata don rage baƙin ƙarfe ko manganese na wannan ruwa don a yarda da shi don sha, dafa abinci, da amfani da wanki. Hakanan ana iya buƙatar kawar da cutar ta farko. Inda ake yin cajin ruwa na ƙasa (tsari wanda ake shigar da ruwan kogi a cikin magudanar ruwa don adana ruwan a lokutan yalwa ta yadda za a samu a lokacin fari), ruwan ƙasa na iya buƙatar ƙarin magani dangane da ƙa'idodin jihohi da na tarayya.

Tafkuna na sama da tafkunan ruwa: Yawanci suna cikin magudanar ruwa na tsarin kogi, tafkunan na sama galibi suna sama da kowane mazaunin ɗan adam kuma ana iya kewaye shi da wani yanki mai kariya don taƙaita damar kamuwa da cuta. Bacteria da pathogens yawanci suna da ƙasa, amma wasu ƙwayoyin cuta, protozoa ko algae zasu kasance. Inda tuddai ke da gandun daji ko peaty, humic acid na iya canza launin ruwan. Yawancin tushen sama suna da ƙananan pH wanda ke buƙatar daidaitawa.

Koguna, magudanan ruwa da ƙananan tafkunan ƙasa: Ƙananan ruwan saman ƙasa zai sami nauyin ƙwayar cuta mai mahimmanci kuma yana iya ƙunsar algae, daskararru da aka dakatar da nau'in narkar da abubuwa iri-iri.

Samar da ruwan yanayi wata sabuwar fasaha ce da za ta iya samar da ingantaccen ruwan sha ta hanyar fitar da ruwa daga iska ta hanyar sanyaya iska da kuma tashe tururin ruwa.

Ana iya amfani da girbin ruwan sama ko hazo da ke tattara ruwa daga sararin sama musamman a wuraren da ake da lokacin rani mai mahimmanci da kuma wuraren da ke fama da hazo ko da ba a samu karancin ruwan sama ba.

Desalination na ruwan teku ta hanyar distillation ko baya osmosis.

Ruwan saman: Ruwan ruwan da ke buɗe ga sararin samaniya kuma ba a sanya shi a matsayin ruwan ƙasa ba ana kiransa ruwan saman.

  1. McGuire, Michael J.; McLain, Jennifer Lara; Obolensky, Alexa (2002). Information Collection Rule Data Analysis. Denver: AWWA Research Foundation and American Water Works Association. pp. 376–378. ISBN 9781583212738.