Jump to content

Welsh Makanda

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Welsh Makanda
Rayuwa
Haihuwa 20 Mayu 1934 (91 shekaru)
ƙasa Afirka ta kudu
Sana'a
Sana'a Mai wanzar da zaman lafiya, ɗan siyasa da anti-apartheid activist (en) Fassara

Welsh Ginyibulu Makanda (an haife shi a ranar 20 ga watan Mayu 1934) [1] ɗan siyasar Afirka ta Kudu ne kuma jami'in diflomasiyya mai ritaya. Tsohon ɗan gwagwarmayar yaki da wariyar launin fata, ya yi aiki a Majalisar Dokoki ta ƙasa daga shekarun 2001 zuwa 2004. Ya wakilci jam'iyyar United Democratic Movement (UDM) har zuwa lokacin da ya tsallake zuwa jam'iyyar ANC a shekarar 2003.

Aikin siyasa

[gyara sashe | gyara masomin]
Makanda (a hagu) a Cape Town tare da Archie Mafeje, Agusta 1961

A zaɓen shekara ta 1999, Makanda ya tsaya takara a matsayin ɗan takarar jam'iyyar UDM a zaɓen majalisar dokoki ta ƙasa. [1] Ko da yake ba a fara zaɓen shi a kujera ba, an rantsar da shi a ranar 2 ga watan Agusta 2001, wanda ya maye gurbin Sipo Mzimela. [2] A ranar 1 ga watan Afrilu, 2003, a wannan watan, Makanda yana cikin wakilan UDM da suka yi murabus daga jam'iyyar suka koma ANC mai mulki. [3] Ya yi sauran wa’adin majalisar dokoki a ƙarƙashin tutar jam’iyyar ANC.

Bayan barin majalisar, Makanda ya zama jakadan Afirka ta Kudu a Jamhuriyar Demokraɗiyyar Kongo. [4]

  1. 1 2 "General Notice: Electoral Commission Notice 1113 of 1999 – Final List of Candidates" (PDF). Government Gazette of South Africa. Pretoria, South Africa: Government of South Africa. 26 May 1999. p. 242. Retrieved 9 May 2023. Cite error: Invalid <ref> tag; name ":022" defined multiple times with different content
  2. "The National Assembly List of Resinations and Nominations". Parliament of South Africa. 2002-06-02. Archived from the original on 2 June 2002. Retrieved 2023-04-02.
  3. "Six more UDM MPs defect". News24 (in Turanci). 1 April 2003. Retrieved 2023-05-18.
  4. "Sorry for using Mandela for marketing". Bizcommunity (in Turanci). 26 October 2009. Retrieved 2023-05-18.