Wikiquote
URL (en) | https://wikiquote.org/ |
---|---|
Iri | MediaWiki wiki (en) da Wikimedia projects (en) |
Slogan (en) | the free quote compendium that anyone can edit |
License (en) | CC BY-SA 3.0 (mul) |
Software engine (en) | MediaWiki (en) |
Mai-iko | Wikimedia Foundation |
Maƙirƙiri | Jimmy Wales |
Service entry (en) | 27 ga Yuni, 2003 |
Wurin hedkwatar | Tarayyar Amurka |
Alexa rank (en) |
4,197 (7 Satumba 2018) 3,907 (28 Nuwamba, 2017) 4,095 (9 Satumba 2017) |
wikiquoteesperanto |
Wikiquote ɗaya ne daga cikin dangin Gidauniyar Wikimedia tushen wiki wanda Gidauniyar Wikimedia ke gudanarwa, tana gudana a ƙarƙashin manhajar MediaWiki . Dangane da ra'ayin Daniel Alston kuma Brion Vibber ya aiwatar, maƙasudin aikin shine a samar da haɗin gwiwa ɗimbin ambato daga fitattun mutane, littattafai, fina-finai, karin magana, da dai sauransu kuma su kasance daidai gwargwadon yiwuwa dangane da cikakkun bayanai na ambato da kuma samar da daidaitattun magana na ɗan adam.
Da farko, an ƙirƙiri aikin a cikin Turanci kawai a cikin Yuli 2003; An fara faɗaɗa daga baya don haɗa ƙarin harsuna a cikin Yuli 2004. Tun daga October 2022, akwai rukunin yanar gizon Wikiquote masu aiki don harsuna 67 wanda ya ƙunshi jimillar labarai 280,157 da 1,537 masu gyara masu aiki kwanan nan.
Tarihi
[gyara sashe | gyara masomin]Shafin Wikiquote ya samo asali ne a cikin 2003. An ɗauki matakan ƙirƙirar labarin daga WikiStats.
Kwanan wata | Lamarin |
---|---|
27 June 2003
|
Sanya Wikipedia na harshen Wolof na ɗan lokaci (wo.wikipedia.org). |
10 July 2003
|
Reshen yanki da aka ƙirƙira (quote.wikipedia.org). |
25 August 2003
|
An ƙirƙira yankin kansa (wikiquote.org). |
17 July 2004
|
An ƙara sabbin harsuna. |
13 November 2004
|
Harshen Turanci ya kai shafuka 2,000. |
November 2004
|
Ya kai harsuna 24. |
March 2005
|
Ya kai shafuka 10,000 gabaɗaya. Buga na Ingilishi yana da shafuka kusan 3,000. |
June 2005
|
Ya isa harsuna 34, gami da na gargajiya ɗaya (Latin) da na wucin gadi ɗaya (Esperanto) |
4 November 2005
|
Wikiquote na Ingilishi ya kai shafuka 5,000. |
April 2006
|
An saukar da Wikiquote na Faransa saboda dalilai na doka. |
4 December 2006
|
Wikiquote na Faransa ya sake farawa. |
7 May 2007
|
Wikiquote na Ingilishi ya kai shafuka 10,000. |
July 2007
|
Ya kai harsuna 40. |
February 2010
|
Ya kai jimillar labarai 100,000 tsakanin duk harsuna. |
May 2016
|
Ya kai jimillar labarai 200,000 tsakanin duk harsuna. |
January 2018
|
An gabatar da shi a cikin tsarin karatun haɗin gwiwar ƙasa tsakanin makarantu da masu zaman kansu ( Italiya ) |
Aiki
[gyara sashe | gyara masomin]Ko da yake akwai tarin maganganu na kan layi da yawa, Wikiquote ya bambanta ta kasancewa cikin ƴan kaɗan waɗanda ke ba da dama ga baƙi don ba da gudummawar da kaɗan waɗanda ke ƙoƙarin samar da ainihin tushen kowane zance da kuma gyare-gyaren furucin da bai dace ba. Shafukan Wikiquote suna da alaƙa da labarai ko maganganun fasaha game da fitattun mutane akan Wikipedia.
Haɗin gwiwar harsuna da yawa
[gyara sashe | gyara masomin]Tun daga October 2022, akwai rukunin yanar gizon Wikiquote a harsuna 89 waɗanda 67 ke aiki kuma 22 ke rufe. Shafukan da ke aiki suna da 280,157 kuma rufaffen rukunin yanar gizon suna da labarai 638 . Akwai masu amfani da rajista 4,110,034 waɗanda 1,537 ke aiki kwanan nan. [1]
Manyan ayyukan yaren Wikiquote guda goma ta ƙidayar labarin babban sararin samaniya:
Don cikakken jeri tare da jimlar duba Ƙididdigar Wikimedia:
Yi amfani da gwaje-gwaje
[gyara sashe | gyara masomin]Za a iya yiwuwa a yi amfani da Wikiquote a matsayin tsarin rubutu don gwajin harshe. Ƙungiyar Jami'ar Wroclaw ta shiga Kalubalen Hankali na Tattaunawa na Taron 2017 akan Tsarin Gudanar da Bayanan Jijiya (NIPS 2017) sun yi amfani da Wikiquote don samar da tsarin magana mai magana don hakar kalmomi masu wuyar gaske. Masu bincike sun yi amfani da Wikiquote don horar da ƙirar harshe don gano maganganun tsattsauran ra'ayi.
liyafa
[gyara sashe | gyara masomin]An ba da shawarar Wikiquote a matsayin "babban mafari don neman zance" tare da ƙididdiga kawai waɗanda aka samo asali. An kuma lura da shi azaman tushe daga kuskuren maganganu akai-akai da yiwuwar asalinsu. Ana iya amfani da shi don bincike don samar da da'awar kamar "Albert Einstein tabbas shine mafi yawan adadin da aka ambata a zamaninmu".
Duba kuma
[gyara sashe | gyara masomin]Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ Cite error: Invalid
<ref>
tag; no text was provided for refs namedSiteinfo