Jump to content

Wynand Malan

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Wynand Malan
Rayuwa
Haihuwa Port Elizabeth, 25 Mayu 1943 (82 shekaru)
ƙasa Afirka ta kudu
Ƴan uwa
Ƴan uwa
Karatu
Harsuna Turanci
Sana'a
Sana'a ɗan siyasa
Imani
Jam'iyar siyasa National Party (en) Fassara

Wynand Charl Malan (an haife shi a ranar 25 ga watan Mayu 1943) ɗan siyasan Afrikaner ne mai sassaucin ra'ayi kuma lauya na Afirka ta Kudu.

Rayuwa da aiki

[gyara sashe | gyara masomin]

Lauya, Malan ya shiga siyasa a zaɓen Afirka ta Kudu a shekarar 1977 lokacin da aka zaɓe shi a majalisar dokokin Afirka ta Kudu baki ɗaya a matsayin ɗan majalisar wakilai na ƙasa na Randburg.

Memba a reshen jam'iyyar NP na sake fasalin, ya soki PW Botha saboda rashin kunya sosai a sauye-sauyen tsarin mulkinsa a shekarun 1980 kuma yana sukar dokar ta-ɓaci da Botha ta aiwatar. A cikin babban zaɓe na shekarar 1987, ya bar NP[1] kuma ya yi takara a matsayin ɗaya daga cikin 'yan takara uku masu zaman kansu tare da tsohuwar jakada a London Dennis Worrall da 'yar kasuwa Susan Lategan. Shi kadai ne aka zaɓa a cikin 'yan wasan uku, watakila saboda shi kaɗai ne ke kan ƙaragar mulki. Daga baya ya yi jayayya da Worrall don haka su biyu suka kafa jam'iyyun siyasa daban-daban guda biyu bayan zaɓen. A farkon shekarar 1989 waɗannan sabbin jam’iyyu biyu suka haɗe da tsohuwar jam’iyyar Progressive Federal Party suka kafa jam’iyyar Democratic Party, wacce ta lashe kujeru masu sassaucin ra’ayi a watan Satumba na shekarar 1989 na farar fata kawai. Daga bisani ya zama ɗaya daga cikin shugabannin sabuwar jam'iyyar guda uku kuma ya ci gaba da riƙe kujerarsa ta majalisar dokoki a babban zaɓen shekarar 1989 inda ya doke tsohon jakadan Canada Glenn Babb wanda ya tsaya takarar jam'iyyar NP. Malan ya ci gaba da zama a shugabancin DP har zuwa shekara ta 1993.

Daga shekarun 1995 zuwa 1998 Malan ya kasance kwamishinan gaskiya da sulhu, wanda Archbishop Desmond Tutu ya jagoranta.[2]

Daga baya Malan ya shiga jam'iyyar African National Congress a shekara ta 2001 kuma ya zama mai bawa tsohon shugaban ƙasa Thabo Mbeki shawara.

  1. New York Times "Liberals Regroup in South Africa" 10 September 1990
  2. Truth and Reconciliation Commission of South Africa, Final Report, vol. 1, p. 44, available at https://www.justice.gov.za/trc/report/