Jump to content

Yaƙin Amba Alagi (1895)

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Infotaula d'esdevenimentYaƙin Amba Alagi

Map
 12°59′N 39°30′E / 12.99°N 39.5°E / 12.99; 39.5
Iri faɗa
Kwanan watan 7 Disamba 1895
Wuri Amba Alagi (en) Fassara

Yakin Amba Alagi shi ne na farko a jerin faɗace-faɗacen da aka yi tsakanin Janar Baratieri na Italiya da Sarkin Habasha Menelik a lokacin Yaƙin Italo da Habasha na Farko.[1] Amba Alagi yana ɗaya daga cikin jiga-jigan Baratieri; yana ƙarƙashin jagorancin Major Toselli tare da Askari Eritrea 2,000. A ranar 7 ga watan Disamba 1895, Ras Makonnen, Fitawrari Gebeyehu da Ras Mengesha Yohannes sun ba da umarnin kai hari ga jami'an tsaron Menelik wanda ya hallaka Italiyawa tare da kashe Major Toselli.

'Yan Habashan sun kai hari kan wata rundunar 'yan ta'addar Eritrea 350 a gefen hagu, waɗanda suka ruguje ƙarƙashin harin Habasha, lamarin da ya sa Toselli ya aika da wasu kamfanoni biyu na sojojin ƙasar Italiya waɗanda suka dakatar da ci gaban Habasha.[2] A daidai lokacin da Toselli ke murnar nasarar da ya samu, babban harin Habasha ya sauka a gefensa na dama, wanda ya sa Toselli ya ba da umarnin ja da baya. Babban Janar na Sarkin sarakuna, Ras Makonnen, ya mamaye hanyar da ke komawa Eritrea, kuma ya kai harin ba-zata, wanda ya fatattaki Italiyawa. [3] Habashawa sun lalata Italiya gaba ɗaya, waɗanda suka sha wahala daga jami'an Italiya 19 (ciki har da Maj Toselli), 20 na Italiya, da ascari 1,500, da kuma jami'ai 3 da ascari 300.[3]

Duk da haka, rashin nasarar da aka yi a Amba Alagi ya yi wa Baratieri zagon azurfa. Firai minista Crispi a kaɗuwar majalisar ministocin ta amince da ciyar da karin lire miliyan 20 kwatankwacin fam 80,000 don tabbatar da cewa za a iya dakatar da wani bala'i. Wannan kuɗin ya ba da izinin bala'i mafi girma na Italiya a yakin Adwa, wanda ya dakatar da shirin Italiya don haɗa Habasha.[3]

  1. Angelo Del Boca, Gli italiani in Africa Orientale, vol. 1, nota a pag. 597
  2. Angelo Del Boca, Gli italiani in Africa Orientale, vol. 1, nota a pag. 597
  3. 3.0 3.1 3.2 Perry, James (2005). Arrogant Armies. Castle Books. p. 207.