Yaƙin El Menaouer (1957)
| Iri | faɗa |
|---|---|
| Kwanan watan | 5 Satumba 1957 |
Yaƙin El Menaouer ya faru ne a shekara ta 1957, lokacin da wasu bataliyoyin ‘yan tawayen Aljeriya suka yi wa bataliyoyin ‘yan tawayen Aljeriya kwanton bauna da sojojin Faransa mafi girma.
Tarihi
[gyara sashe | gyara masomin]A ranar 19 ga watan Agusta, 1957, wasu kwamandojin Aljeriya biyu, Si Redouan da Si Mohammed, sun jagoranci bataliyoyinsu guda biyu a wani hari da suka kai kan Mascara. Sanin yiwuwar barazanar, shugabannin Faransa a Tlemcen, Ain Temouchent, Sidi Bel Abbas, da kuma Oran sun sanya ido sosai kan motsin su, suna tsoron kara kai hare-hare a garuruwan da ke makwabtaka da su. Suna yawan kafa 'yan kwanton ɓauna a kan hanyoyin da suka haɗa Mascara zuwa manyan garuruwa kamar Hussein Dey, da nufin dakile duk wani hari da za a iya kaiwa da kuma hana taɓarɓarewar tattalin arziki. Waɗannan hare-haren sun yi tasiri sosai ga shugabancin Faransa a yammacin Aljeriya, wanda ya haifar da rashin jin daɗi, Si Mohammed da Si Redouan, a ranar 20 ga watan Agusta, 1957, sun girmama taron Soummam ta hanyar shirya harin kwantan ɓauna kan dakarun abokan gaba. Bayan haka, sojojin Si Mohammed sun sauka daga matsayinsu a ranar Litinin, 2 ga watan Satumba, 1957, yayin da Redouan ya isa daga baya a ranar 4 ga watan Satumba. Redouan ya tura bataliyarsa zuwa Ghirane kuma ya sanar da Si Mohammed da ya zarce zuwa cibiyar Si Abdel Latif, inda bataliyar Si Mohammed ke a El Khalalfa. Duk da nisa, sun isa inda aka nufa. Duk da haka, bataliyar Redouan ta ɗauki wata hanya dabam, ta dakata don cike ruwa da burodi kafin ta ci gaba da zuwa cibiyar Si Abdel Latif a ranar Alhamis, 5 ga watan Satumba, 1957. [1]
Yaƙi
[gyara sashe | gyara masomin]A daren ranar 5 ga watan Satumba, yayin da suke shirin tashi, sai suka tarar da sojojin Faransa 20,000 tare da rakiyar tankokin yaki da manyan bindigogi daga ko wane ɓangare. Duk da wannan gagarumin karfi, sun yi nasarar sake haɗuwa, tare da wasu fararen hula daga Ghirane. Duk da haka, kafin su tashi, sun fuskanci farmaki daga jiragen sama masu saukar ungulu na T-6, inda aka yi ruwan wuta a kansu. Bataliyar ta Si Redouan ta rabu gida biyu, inda rukuni ɗaya ya nufi wani kogi da ke kusa, ɗayan kuma ya nufi wani ƙauye. A halin yanzu, Si Mahmoud ya jagoranci kungiyarsa ta wata hanya ta daban. Duk da tazarar kilomita 3 tsakanin Faransawa da Aljeriya, Faransawa sun ci gaba da kai hare-hare ta sama, lamarin da ya yi sanadin shahadar 'yan ƙasar da dama. Yaƙin ya ɓarke tsakanin Si Redouan da sojojin 'yan mulkin mallaka, waɗanda 'yan sa kai na Senegal da Afirka ta yamma suka ƙarfafa shi. Yayin da tsananin rikicin ya karu, har ma ya koma faɗa da hannu. 'Yan ƙasar Algeria sun yi kakkausar suka ga rundunar 'yan sandan Senegal da ke kan tudun mun tsira.[1][2][3] 650 men died on the French side, with 69 Deaths and 23 Wounded on the Algerian side mostly cause of the Napalm bombs unleashed by France.[4] Duk da harin bama-bamai na Faransa da yawansu, 'yan Algeria sun yi tsayin daka, kuma tsayin daka ya kasance mai tsanani. A ƙarshe Faransawa sun fara rasa bege, kuma sun fuskanci tsayin daka na Aljeriya, sun fara ja da baya da yawa ta hanyar amfani da jiragen yaƙi don janyewa zuwa Oran. A cikin ficewarsu, sai suka koma yin amfani da bama-baman napalm da aka haramtawa ƙasashen duniya, wanda ya raunata Si Redouan tare da rasa ɗaya daga cikin gabbansa bayan ya yi nasarar harbo wani jirgin sama mai saukar ungulu na Sikorsky. Sai dai kuma abin takaicin shi ne, wannan mataki ya kuma bayyana matsayinsa ga abokan gaba, inda ya nuna irin tsadar da suke fuskanta. [1] Mutane 650 ne suka mutu a ɓangaren Faransa, yayin da 69 suka mutu da kuma 23 da suka samu raunuka a ɓangaren Aljeriya mafi yawan musabbabin tashin bam ɗin Napalm da Faransa ta harba. [5] Faransa ta yi asarar jirage shida. [1] [3]
Bayan haka
[gyara sashe | gyara masomin]An ma yi wa wannan yaƙi lakabi da 'Yaƙin Dian Bian Phu na biyu' wanda ke nuni da mummunan kamfen na Faransa a Vietnam. [1]
An raka Si Redouan zuwa Relizane inda ya mutu sakamakon raunukan da ya samu. [6]
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ 1.0 1.1 1.2 1.3 1.4 hasnaoui, hakim. "( معركة جبل المناور ما تعرف ب واد أعبادي المناور(معسكر,الولاية الخامسة". Ethnopolis (in Faransanci). Retrieved 2024-02-25. Cite error: Invalid
<ref>tag; name ":0" defined multiple times with different content - ↑ معركة جبل مناور (in Larabci). يخلف نوردين. 2023.
- ↑ 3.0 3.1 غليزان احداث عدد رقم 01 نوفمبر 1994. p. 11.
- ↑ "Bataille du Djebel Munawer (1957)". Algérie Press Service.
- ↑ "Bataille du Djebel Munawer (1957)". Algérie Press Service.
- ↑ "Mémoire : Edition d'un livre sur la bataille du Djebel Menaouer". Maghreb (in Faransanci). 2023-01-08. Retrieved 2024-02-25.