Yaƙin Kogin Mbidizi
Iri | faɗa |
---|---|
Bangare na |
Kongo Civil War (en) ![]() |
Kwanan watan | ga Yuni, 1670 |
Yaƙin kogin Mbidizi wani yaƙin soji ne da ya faru a cikin watan Yunin 1670 tsakanin sojojin lardin Soyo da na ƙasar Portugal ta Angola a lokacin yakin basasar Kongo. Wannan gumurzu dai wani ɓangare ne na yakin neman karya ikon Soyo a yankin. Turawan Portugal sun samu gagarumar nasara, inda suka yi mummunar ɓarna tare da kashe shugaban Soyon.
Yanayi kafin yakin da kuma yakin basasar Kongo
[gyara sashe | gyara masomin]A cikin shekarar 1665 Masarautar Kongo ta yi arangama da abokansu na Fotigal a yakin Mbwila.[1] Haɗin kai ya haifar da murkushe nasarar Portuguese wanda ya ƙare a mutuwar Mwenekongo António I da mafi yawan sarakunan masarautar. Bayan haka, Kongo ta ɓarke a cikin mummunan yakin basasa tsakanin gidan Kinlaza, wanda ya yi mulki a ƙarƙashin marigayi sarki, da kuma House of Kimpanzu.[2]
Soyo, gida ga yawancin 'yan jam'iyyar Kimpanzu, ya yi marmarin cin gajiyar hargitsi.[3] A cikin 'yan watanni da bala'in ƙasa a Mbwila, Yariman Soyo ya mamaye babban birnin São Salvador kuma ya ɗora abokinsa, Afonso II a kan ƙaraga. Wannan ya sake faruwa a cikin shekarar 1669 tare da sanya Álvaro IX akan ƙaragar mulki.[4] A wannan lokacin duka hukumomin Portugal da na tsakiya a Kongo sun gaji da tsoma bakin Soyo. Yayin da Kinlaza da wasu a Kongo ke rayuwa cikin fargabar harin Soyo, gwamnan Luanda ya ji tsoron ƙara karfin Soyo. [4] Tare da samun dama ga 'yan kasuwa na Holland suna son sayar musu da bindigogi da igwa tare da damar diflomasiyya ga Paparoma, Soyo yana kan hanyarsa ta zama mai karfi kamar yadda Kongo ya kasance a gaban Mbwila. Da yake yin abin da ba za a yi tsammani ba, ikon tsakiya mai rauni a Kongo ya nemi Luanda ya mamaye Soyo.[5] A sakamakon haka, an yi wa Portugal alkawarin kuɗi, rangwamen ma'adinai da haƙƙin gina katanga a Soyo don hana Yaren mutanen Holland. [5]
Shiga
[gyara sashe | gyara masomin]
Da yake amsa roƙon Sarki Rafael na I, an aike da sojojin mulkin mallaka na Portugal daga Luanda don cin nasara a lardin Soyo na Kongo a watan Yuni 1670. Ƙididdiga na Soyo Estêvão da Silva da ɗan'uwansa Yarima Paulo da Silva sun yi tafiya tare da sojojin BaKongo musketeers tare da manyan sojojin da ke riƙe da garkuwar da sojojin BaKongo suka shahara don saɗuwa da sojojin.[6]
Sojojin sun haɗu ne a arewacin kogin Mbidizi. Nan da nan 'yan Portuguese sun yi nasara, kamar yadda suka yi tun farko a kan Kongo a Mbwila da Mbumbi. [7][6] Amfani da 'ya'yan inabi na Portuguese ya jawo wa sojojin Soyo da dama rauni tare da tilasta musu ja da baya. Paulo da Silva na cikin waɗanda suka mutu.[8] Da sha'awar nasarar da suka yi, 'yan Portugal sun kama garkuwar makiya kuma suka ci gaba da sa ran za su kara samun fafatawa a wani wuri da kuma fatan samun damar baje kolin nasu basirar takuba.[9]
Bayan haka
[gyara sashe | gyara masomin]Turawan Portugal sun ƙara zurfafa zuwa Kongo inda Soyo suka ci karo da su a yakin Kitombo.[5]
Duba kuma
[gyara sashe | gyara masomin]- Yakin Basasa na Kongo
- Yakin Kitombo
- Soyayya
- Tarihin Angola
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ Thornton, John K: "Warfare in Atlantic Africa 1500-1800," 1999. Routledge. Page 103.
- ↑ Thornton, John K: "The Kongolese Saint Anthonty: Dona Beatriz Kimpa Vita and the Antonian Movement, 1684-1706", page 69. Cambridge University, 1998
- ↑ Thornton, John K: "The Kongolese Saint Anthonty: Dona Beatriz Kimpa Vita and the Antonian Movement, 1684-1706", page 78. Cambridge University, 1998
- ↑ 4.0 4.1 Gray, Richard: "Black Christians & White Missionaries", page 38. Yale University, 1990
- ↑ 5.0 5.1 5.2 Birmingham, David: "Portugal and Africa", page 61. Palgrave Macmillan, 1999
- ↑ 6.0 6.1 Thornton, John K: "Warfare in Atlantic Africa 1500-1800", page 121. Routledge, 1999
- ↑ Fernando Campos, O rei D. Pedro IV Ne Nsamu a Mbemba. A unidade do Congo, Africa. Revista do centro de Estudos Africanos, USP S. Paulo, nos 18-19, 1995/1996, p. 159-199 p. 166
- ↑ Thornton, John K: "Warfare in Atlantic Africa 1500-1800", page 105. Routledge, 1999
- ↑ Thornton, John K: "Warfare in Atlantic Africa 1500-1800", page 105. Routledge, 1999