Jump to content

Yaƙin Mansomine

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Infotaula d'esdevenimentYaƙin Mansomine
Iri faɗa
Bangare na Campaigns of Pacification and Occupation
Kwanan watan ga Yuli, 1886
Wuri Fuladu (en) Fassara
Participant (en) Fassara

Yaƙin Mansomine (1886) yaƙin wani kamfen ne a kusa da ƙauyen Mansomine na ƙasar Guinea-Bissau, tsakanin sojojin mulkin mallaka na Portugal, wanda Marques Geraldes ke jagoranta, wanda Umbucu ke marawa baya, da dakarun Fuladu, wanda Musa Molo ya jagoranta. [1] [2] [3]

Halin da ake ciki a yankin Mansomine, arewacin kogin Geba, ya kasance cikin tashin hankali, tare da ƙauyuka biyu na abokan gaba suna tsayayya da faɗaɗa Portuguese. A aikace, shirin Geraldes ya inganta, yana dogara da abin mamaki. Ya tattaro ƴan ƙaramar runduna guda 20, da mataimaka 70, da 'yan kasuwa biyar, da kuma harsashi guda ɗaya kafin ya tashi daga Geba zuwa Umbucu a watan Yulin 1886, wanda ya umarci mutane 180 su kare kan iyaka. [2] [3]

Da safe na watan Yuli 1886, Geraldes da ƙananan sojojinsa sun tashi daga Geba, suna tafiya ta wuri mai wuyar gaske. Sai da suka shafe sa'o'i takwas kafin su isa sansanin abokinsu, Umbucu, wanda ya jagoranci mutane 180. Karfe 9:00 na safe suka yi shirin kai hari da yamma, wanda aka shirya da misalin karfe 3:00 na rana, bayan sun huta da lekowa wurin. [3]

Kariyar makiya ta kasance mai ban tsoro. Ƙaramin ƙauyen Mansomine yana da ƙaƙƙarfan tushen bishiyu masu kafa katanga na halitta, kuma wani tudu ya kewaye shi. A ciki, an sanya maƙiyan alamar abokan gaba a bayan waɗannan shingen, tare da ƙananan buɗe ido don kallo da harbi a kan duk wani dakarun da ke gabatowa. Ƙauyen shine wurin gaba na wani babban palisade, wanda ke hayin babban tafkin. [3]

Turawan Portugal sun fara kai farmakin ne ta hanyar amfani da makami wajen karya garkuwar abokan gaba. Sai dai an ɗauki sa'o'i biyu ana lalata ginin saboda ƙarancin karfin harbin bindigogi, harbi huɗu ne kawai aka iya harba sakamakon rigar foda. Duk da tsayin daka, an kashe masu tsaron baya. [3]

A kokarin gujewa faɗa da aka daɗe a sansanin abokan gaba, Geraldes ya aiwatar da wata dabara. Wani ɓangare na rundunar ya nuna ja da baya, tare da fitar da makiya daga matsayinsu zuwa fili. A halin da ake ciki, sauran rundunonin, waɗanda ’yan kasuwa João José Rosa da Domingos Gomes Araújo suka ba su umarni, sun yi wa abokan gaba baya ta cikin dazuzzuka kuma suka tsallaka rafin a wani wuri marar zurfi. Dakarun da ke gefe sun far wa babban falon daga baya, inda suka kona shi. [3]

A lokacin da makiya suka gane tarkon, ya yi latti. Sakamakon rashin tsari na bibiyar dakarun da suka ja da baya, sai suka gudu a firgice. An kashe mutane da yawa a faɗan hannu da hannu na ƙarshe da ruɗanin da ya biyo baya. 'Yan Portugal sun mutu uku da jikkata biyar, yayin da makiya suka rasa adadi mai yawa na maza. [3]

Nasarar da aka samu a Mansomine ta ƙarfafa Geraldes, wanda ya ba da shawarar haɗa kai don ƙara tsaro hanyoyin kasuwanci na kogin. Sai dai Gwamna Gomes Barbosa ya ki amincewa da goyon bayansa, saboda ƙarancin sojoji da kayan aiki. Geraldes bai yi nasara ba, tare da goyon bayan Umbucu, ya ci gaba da kamfen ɗin shi kadai. [2]

Littattafai

[gyara sashe | gyara masomin]
  • Mendy, Peter (2013). Historical Dictionary of the Republic of Guinea-Bissau. Scarecrow Press. ISBN 9780810880276.
  • Pélissier, René (1997). História da Guiné Portugueses e Africanos na Senegâmbia 1841-1936, Volume I. EDITORIAL ESTAMPA. ISBN 9723308215.
  • Lisboa, Sociedade (1887). Boletim da Sociedade de Geographia de Lisboa, Volume 7. A Sociedade.
  1. Mendy 2013.
  2. 2.0 2.1 2.2 Pélissier 1997.
  3. 3.0 3.1 3.2 3.3 3.4 3.5 3.6 Lisboa 1887.