Jump to content

Yaƙin Mbanda Kasi

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Infotaula d'esdevenimentYaƙin Mbanda Kasi
Iri faɗa
Kwanan watan ga Janairu, 1623

Yaƙin Mbandi Kasi wani yaƙin soji ne tsakanin sojojin Angola na Portugal da kuma Masarautar Kongo a lokacin yaƙin farko na yaƙi da suka fara tsakanin shekarun 1622 zuwa 1623. Yaƙin, duk da cewa ƙasar Portuguese ba ta ba da rahoto ba sosai, an rubuta shi cikin rubuce-rubuce tsakanin Kongolese da abokansu na ƙasar Holland.[1] Yakin ya yi nuni da juyawar gajeren yakin tare da goyon bayan ƙasar Kongo kuma ya kai ga hambarar da gwamnan Luanda na Portugal da kuma dawo da al'ummar Kongo da aka ɗauka a matsayin bayi a yakin da aka yi a baya.[2]

Sakamakon rikicin, Sarki Manikongo Pedro II ya nemi haɗin gwiwa tare da Daular Holland don a kori mutanen Fotugal daga yankin gaba ɗaya.[3]

  1. Thornton, John (2010), "A Re-Interpretation of the Kongo-Portuguese War of 1622 According to New Documentary Evidence", The Journal of African History, 51 (2): 235–248, doi:10.1017/S0021853710000277, JSTOR 40985072, S2CID 159509249
  2. Green, Toby, 1974- (21 March 2019). A fistful of shells : West Africa from the rise of the slave trade to the age of revolution. Chicago. ISBN 9780226644578. OCLC 1051687994.CS1 maint: multiple names: authors list (link)
  3. Green, Toby, 1974- (21 March 2019). A fistful of shells : West Africa from the rise of the slave trade to the age of revolution. Chicago. ISBN 9780226644578. OCLC 1051687994.CS1 maint: multiple names: authors list (link)