Jump to content

Yaƙin Tudun Talana

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Infotaula d'esdevenimentYaƙin Tudun Talana

Map
 28°09′50″S 30°16′04″E / 28.1639°S 30.2678°E / -28.1639; 30.2678
Iri faɗa
Bangare na Second Boer War (en) Fassara
Kwanan watan 20 Oktoba 1899
Wuri Dundee (en) Fassara
Ƙasa Afirka ta kudu
Participant (en) Fassara

Yaƙin Tudun Talana, wanda kuma aka fi sani da Yakin Glencoe, shine babban karo ne na farko na yakin Boer na biyu. Wani hari na gaba da sojojin Birtaniya da ke goyon bayan manyan bindigogi suka kori Boers daga wani tudu, amma Birtaniya sun sha wahala sosai a cikin wannan tsari, ciki har da kwamandan Janar Sir William Penn Symons.

Ƙarfafawa da Birtaniyya ta aika zuwa Natal nan da nan kafin ɓarkewar yaƙin ya ƙaura zuwa hanyar arewacin lardin Natal, amma bai isa ba a gaba don mamaye hanyoyin tsaunin Drakensberg. A sakamakon haka, Boers na iya mamaye Natal daga ɓangarori uku.

Laftanar-Janar Sir George White a matsayin kwamandan sojoji a Natal ya buƙaci a janye sojojin da ke Glencoe (Dundee) don tattara sojojinsa a Ladysmith inda ya riƙe mafi yawan sojojin Birtaniya. Gwamnan Natal ya ga ya zama dole ya riƙe muƙamin saboda dalilai na siyasa da tattalin arziki, don haka ya aika Laftanar-Janar Sir William Penn Symons ya karɓe ikon sojojin a Glencoe. An ayyana yakin da karfe 5 na yamma ranar 11 ga watan Oktoba; Boers sun mamaye a ranar 12 ga watan Oktoba. [1]

Symons ya umurci wata birgedi (bataliyoyin sojoji huɗu, wani ɓangare na rundunar sojan dawaki da kamfanoni uku na sojojin da aka ɗora, batir manyan bindigogi uku) waɗanda suka mamaye garin Dundee mai hakar kwal. Coal yana da mahimmancin dabara ga ƙoƙarin yaƙin Birtaniyya, domin ana buƙatarsa don yin amfani da injinan tururi na Birtaniyya. A yammacin ranar 19 ga watan Oktoba, sojojin Boer guda biyu daga jamhuriyar Afirka ta Kudu mai cin gashin kanta, kowannensu ya kai mutum 4,000 ƙarƙashin Janar Lucas Meyer da Janar "Maroela" Erasmus sun rufe garin Dundee.

Kafin asuba a ranar 20 ga watan Oktoba, sojojin Erasmus sun mamaye Dutsen Impati a arewacin Dundee a 28°6′49′′S 30°12′18′′E / 28.11361°S 30.20500°E / -28.11361; 30.20500 (Dutse na Impati). Mutanen Meyer sun mamaye ƙananan Talana Hill a gabashin garin a 28°9′50′′S 30°16′4′′E / 28.16389°S 30.26778°E / -28.16389; 30.26779 (Talana Hill), kuma sun ja da bindigogin filin Krupp da yawa da aka ƙera a Jamus zuwa saman. Yayin da asuba ya ɓace kuma Turawan Burtaniya sun hango Boers a kan Talana Hill, waɗannan bindigogi sun buɗe wuta, ba tare da tasiri ba.

Batirin Filin Biritaniya na 16 da na 69 ya zagaya cikin kewayo kuma ya buɗe wuta. Barin Battalion ta 1st Leicestershire Regiment da Batirin Filin Filin na 67 don gadin sansanin, Sojojin Biritaniya, ƙarƙashin jagorancin Bataliya ta biyu Royal Dublin Fusiliers kuma sun goyi bayan 1st Battalion King's Royal Rifle Corps (KRRC) da Battalion 1st Battalion Royal Irish Fusiliers (RIF), suka matsa gaba zuwa gaba, suka isa gaban tudu. itace. Duk da haka, an rutsa da su da wata babbar bindiga daga saman tsaunin Talana. Symons ya ci gaba da kwaɗaitar da su, kuma an ji masa rauni a ciki - ko da yake ya sami damar hawa dokinsa ya koma Dundee, inda daga baya ya mutu. A ƙarƙashin magajin Symons, Birgediya-Janar James Yule, KRRC ta yi nasarar isa wani ƙaramin katangar dutse a gindin Tudun Talana, inda wutar Boer ta kone Dubban Fusiliers. Tare da Royal Artillery na kwance ingantacciyar wuta a kan taron, KRRC da ke samun goyon bayan RIF sun sami damar ci gaba da hawan tudu. A lokacin da suka kai kololuwar, sun samu raunuka sakamakon harbin bindiga da suka taimaka musu. Boers sun yi watsi da matsayinsu a kan tudu. Duk da cewa an sake mayar da bindigogin birtaniya don musgunawa 'yan gudun hijirar Boer, sun ki yin harbi, suna fargabar cewa za su sake bugun nasu sojojin. [1]

Sojojin Janar Lukas Meyer sun hau dokinsu suka tashi. Tawagar ta Hussars na 18 da turawan Ingila da suka hau kan jariri sun yi koƙarin yanke ja da baya, amma yawancin mahayan dawakan Burtaniya sun bi ta kan gangaren Impati. Mutanen Janar Erasmus, waɗanda ya zuwa yanzu ba su taka rawar gani ba a yakin saboda Impati da aka lulluɓe shi da hazo, sun kewaye sojojin Birtaniya da ke daura da makamai suka tilasta musu miƙa wuya.

Birtaniyya ta sami nasara ta dabara, amma a farashi mai yawa - da kwafin Bayanan Bayanan Sirrin Burtaniya akan Jamhuriyar Holland (wanda ba a la'akari da lambobi da makamai na Boer) sun fada hannun Boers.

Mutanen Yule sun kasa yin tunanin kai hari ga tsaunin Impati, wanda ke rike da ruwan Dundee. Sun yi tattaki tare da yin tattaki a ƙarƙashin tsaunin na tsawon kwanaki biyu a ƙarƙashin wutar da aka yi. Sauran sojojin Boer sun yanke layin samarwa da ja da baya na Burtaniya. A ƙarshe dai sojojin Birtaniya sun ja da baya a faɗin ƙasar cikin dare. Bayan tafiyar kwanaki huɗu masu wahala na 64 miles (103 km) suka isa Ladysmith, inda suka karfafa garrison.

  1. 1.0 1.1 "No. 27157". The London Gazette. 26 January 1900. pp. 497–498. Cite error: Invalid <ref> tag; name "gaz" defined multiple times with different content
  • Goodbye Dolly Gray: The story of the Boer War, Rayne Kruger, New English Library, 1964; new edition published by Pimlico, 1996, ISBN 0-7126-6285-5.

Hanyoyin haɗi na waje

[gyara sashe | gyara masomin]