Yankewa
![]() | |
---|---|
landscape element (en) ![]() | |
| |
Bayanai | |
Ƙaramin ɓangare na |
fixed construction (en) ![]() |
Bangare na |
levee (en) ![]() |
Yankewa
[gyara sashe | gyara masomin]Daga Wikipedia, encyclopedia na kyauta Don al'amuran halitta na prehistoric, duba Grande Coupure. Kada a ruɗe da Ƙofar Ruwa. Coupure inda babbar hanyar A2 ta ketare Diefdijk (Layin Ruwa na Holland) a cikin Netherlands. Coupure tare da rumfa don adana kayan da aka yi amfani da su don rufe juyin mulkin a Het Hogeland Coupure hanya ce ta rufe buɗaɗɗen bango, bangon ambaliya ko levee (dike). Kalmar ta fito ne daga kalmar fi’ili ta Faransa wacce ke nufin “yanke”. A zamanin tarihi, jujjuyawar zama wuri ne da aka rufe garun birni ko bangon kagara. A zamanin yau juyi wata hanya ce ta barin ababen hawa su wuce tsarin kariya daga ambaliya. Soja A lokacin da aka yi wa kawanya, ƙugiya wani rami ne ko aikin ƙasa ko katako da aka gina a bayan ɓarnar da bindigogin maharin suka yi a bangon kagara ko birni. Manufarsa ita ce hanawa da dakile harin da bege na ɓatanci ya yi. Wannan wata dabara ce da masu kare kagara suka yi amfani da ita sau da yawa, misali, ta masu kare Irish a lokacin Siege na Clonmel (Afrilu - Mayu 1650). Hakanan yana iya zama hanyar wucewa ta cikin glacis don ƙirƙirar tashar jiragen ruwa ta sally, ta yadda masu tsaron gida za su iya ƙaddamar da wani nau'i a kan maharan. Injiniyan farar hula Lokacin da hanya ko layin dogo ya ketare bangon ambaliya ko yawo hanyar ko layin dogo ana iya shimfida shi a kan darajoji ko ta yanke a bangon ambaliya ko lefe. Idan ana tsammanin ambaliyar ruwa za a iya rufe yanke na ɗan lokaci. Hakanan ana kiran wannan nau'in coupure da ƙofar abin hawa, ƙofar bangon ruwa ko sunaye iri ɗaya. Ana iya cika rufewar ta hanyoyi daban-daban. Mafi mahimmancin hanyoyin rufe coupure shine da ƙasa ko jakunkuna. Mafi nagartattun hanyoyin rufe coupure sun ƙunshi katako ko katako ko ƙofofi. Tsofaffin matsuguni galibi gine-ginen bulo ne tare da tanade-tanade don sanya tulin katako guda biyu a tsakanin su. Tsakanin tulin katako, wanda ya zama bango biyu, ana zubar da takin dawakai ko wasu najasar dabbar da aka gauraya da bambaro a dunkule. Irin wannan kayan yana kumbura lokacin da aka jika, don haka yana ba da ƙarin kariya daga ruwa. Coupures na zamani na iya ƙunshi bango ɗaya kawai kuma ana iya yin su da ruwa tare da taimakon filastik na roba ko wasu kayan.[1].
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ References Stephen Francis Wyley A Dictionary of Military Architecture Fortification and Fieldworks from the Iron Age to the Eighteenth Century, Drawings by Steven Lowe