Yin Ɗauki Yara da Muhimmanci
Taking Children Seriously (TCS) bincike ne na iyaye da falsafar ilimi wanda babban ra'ayinsa shine cewa yara mutane ne masu cike.
Bayani na gaba ɗaya
[gyara sashe | gyara masomin]Sarah Fitz-Claridge ce ta yi tunanin TCS tsakanin 1988 da 1989, kuma daga baya ta girma cikin jerin wasiku na kan layi a kusa da 1992.
TCS ya fara ne da lura cewa yawancin hulɗar gargajiya tsakanin manya da matasa sun dogara ne akan tilasta. Maimakon kallon wasu tushen ra'ayoyi - kamar ra'ayoyin iyaye - kamar suna da iko, Ɗauki Yara Yana ɗaukar ci gaban ilimi da muhimmanci, wanda ke nufin gasa kyauta na ra'ayoyinsu ba tare da la'akari da tushe ba.
Tsarin TCS na iyaye da ilimi yana kallon tilastawa a matsayin keta nufin yaro, kuma ya ƙi iyaye ko malami "hadaya" a matsayin keta son rai na babba. TCS ya bayyana tilastawa a matsayin: "haɗe-haɗe sau biyu - sanya wasu a cikin yanayin da ba a yi nasara ba - ta amfani da basirar ku don hana a warware matsalolin. Hukuma. Yin hulɗa a matsayin matsayi. Dubi ƙasa. " TCS yana ba da shawarar cewa iyaye da yara suna aiki da ƙira don neman mafita ba tare da karfi ko sulhu ba.
Falsafar TCS ta sanar da ilimin Karl Popper da David Deutsch, masanin kimiyyar lissafi a Jami'ar Oxford.
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]Haɗin waje
[gyara sashe | gyara masomin]- Shafin yanar gizon da ke ɗauke da yara masu tsanani
- An sake buga shi a cikin Utne Reader"Brain Child Mag Homepage". Brain, Child Magazine. 4 (1): Winter 2003. Retrieved 2008-11-11.Mai Karɓar Kyauta
- "Pedagogy > Taking Children Seriously". K12 Academics. 2008-11-11. Retrieved 11 November 2008.
- "Mutanen dole ne su fara ɗaukar yara da muhimmanci". Lokaci na Kwalejin. 2022-09-13. An samo shi a ranar 13 ga Satumba 2022. *"People must start taking children seriously". Collegiate Times. 2022-09-13. Retrieved 13 September 2022.