Ahmed Kusamotu

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.

Ahmed Kusamotu (1940 - 2005) lauyan Najeriya ne wanda ya taka rawar gani a siyasance a matsayin shugaban taron jam'iyyar Republican ta ƙasa a ƙarshen matakin jamhuriya ta uku.

Kusamotu yana ɗaya daga cikin gidajen sarautar Ikirun. Lauyan tsarin mulki, ya shiga yaƙin neman zaɓen Umaru Shinkafi na Choice 92.[ana buƙatar hujja]

Rayuwa[gyara sashe | gyara masomin]

An haifi Kusamotu a cikin dangin Adeoti Kusamotu da Akirun na Ikirun, Kusamotu Oyewole, wani basaraken gargajiya ne musulmi wanda danginsa suka yi tasiri wajen ci gaban Musulunci a Ikirun.[1] Kakannin Kusamotu na daga cikin manyan fitulun noman Musulunci a tsakanin mutanen Ikirun. Kakansa, Aliyu Oyewole ana ɗaukarsa a matsayin sarkin gari na farko da ya karɓi Musulunci, yayin da kakansa, Akadiri Oyewole a zamanin mulkinsa a ƙarshen ƙarni na sha tara ya yaɗa addinin Musulunci a Ikirun.[ana buƙatar hujja]

Kusamotu wanda ya rasa mahaifinsa tun yana ƙarami kuma mahaifiyarsa ta taso, ya halarci makarantar St Paul, makarantar Anglican da ke gudanar da firamare sannan ya kammala karatunsa na sakandare a makarantar Grammar Osogbo. Tsakanin 1965 da 1973, ya sami LL. B, LL. M da PhD a cikin doka daga Makarantar Tattalin Arziƙi ta London.[2] Bayan ya dawo Najeriya, ya yi aiki na ɗan lokaci a ɗakin taro na Richard Akinjide. A cikin 1977, ya kafa ɗakin shari'a tare da haɗin gwiwar wani lauya Tunde Olojo, kamfanin ya ƙara da abokin tarayya na uku, Umaru Shinkafi.

Siyasa[gyara sashe | gyara masomin]

Shigowar Kusamotu a fagen siyasa ta kasance a lokacin jamhuriya ta biyu ta ƙasar; ya kasance ɗan jam’iyyar National Party of Nigeria kuma ya kasance mamba a hukumance a kwamitin gudanarwa na jam’iyyar ta jihar Oyo. Haka kuma yana cikin tawagar lauyoyin da ya kare shugaban ƙasa Shehu Shagari a Awolowo v. Shagari & ko.[3] Bayan da jamhuriyar ta yanke, ya ci gaba da aikinsa. A cikin 1988, ya kasance memba na Majalisar Zartarwa don tattauna tsarin sabon kundin tsarin mulki na jamhuriya ta uku mai shigowa.[2] A yayin muhawarar da ta shafi ɗaukar shari'a, Kusamotu ya goyi bayan masu goyon bayan Shari'a. Duk da haka, bai yi sha'awar ɗaukar tsauraran hukunce-hukuncen aikata laifuka bisa Shari'a ba.[4] A lokacin da aka fara siyasa, ya shiga ƙungiyar Shinkafi a cikin sabuwar jam’iyyar National Congress ta Najeriya, kuma ya kasance mataimakin shugaban jam’iyyar NNC a takaice kafin ta haɗe da wasu ƙungiyoyi domin kafa jam’iyyar Republican Conservative.

A jamhuriya ta uku, Kusamotu na da alaƙa da Choice 92, ƙungiyar yaƙin neman zaɓen shugaban ƙasa na Umaru Shinkafi. A shekarar 1993 aka zaɓe shi a matsayin shugaban NRC amma bayan da ɗan takarar shugaban ƙasa na jam'iyyar ya sha kaye a ranar 12 ga watan Yunin 1993 Kusamotu da wasu mambobin NRC sun zaɓi goyon bayan ƙudirin kafa majalisar riƙon ƙwarya ta ƙasa.[5]

A farkon jamhuriya ta huɗu, Kusamotu ɗan jam’iyyar All People’s Party ne kuma ya taka rawar gani a ƙawancen APP da Alliance for Democracy domin samar da tikitin takarar shugaban ƙasa na haɗin gwiwa.[6]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. https://www.researchgate.net/publication/282657050_Oba_Kusamotu_Oyewole_and_the_formation_of_Islamic_societies_in_Ikirun?channel=doi&linkId=56166b6708ae2467f6863a63&showFulltext=true
  2. 2.0 2.1 Okonofua, Joyce (June 12, 1988). "Kusamotu: In Pursuit of Another Life Ambition". Sunday Concord (Lagos).
  3. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2020-07-03. Retrieved 2023-03-11.
  4. http://www.sharia-in-africa.net/pages/publications/the-institution-of-sharia-in-oyo-and-osun-states-nigeria.php
  5. https://www.nytimes.com/1993/07/08/world/parties-in-nigeria-reach-accord.html
  6. https://allafrica.com/stories/199903110169.html