Birtaniya

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Birtaniya
United Kingdom of Great Britain and Northern Ireland (en-gb)
Flag of the United Kingdom (en) Royal coat of arms of the United Kingdom (en)
Flag of the United Kingdom (en) Fassara Royal coat of arms of the United Kingdom (en) Fassara


Take God Save the King (en) Fassara

Kirari «Dieu et mon droit»
Wuri
Map
 54°36′N 2°00′W / 54.6°N 2°W / 54.6; -2

Babban birni Landan
Yawan mutane
Faɗi 67,326,569 (2021)
• Yawan mutane 277.64 mazaunan/km²
Harshen gwamnati Turanci (de facto (en) Fassara)
Labarin ƙasa
Bangare na Common Travel Area (en) Fassara
Yawan fili 242,495 km²
Wuri mafi tsayi Ben Nevis (en) Fassara (1,344 m)
Wuri mafi ƙasa The Fens (en) Fassara (−4 m)
Sun raba iyaka da
Bayanan tarihi
Mabiyi United Kingdom of Great Britain and Ireland
Ƙirƙira 6 Disamba 1921:  (Anglo-Irish Treaty (en) Fassara)
12 ga Afirilu, 1927
Muhimman sha'ani
Ranakun huta
Tsarin Siyasa
Tsarin gwamnati constitutional monarchy (en) Fassara
Majalisar zartarwa Government of the United Kingdom (en) Fassara
Gangar majalisa Parliament of the United Kingdom (en) Fassara
• monarch of the United Kingdom (en) Fassara Charles, Yariman Wales (8 Satumba 2022)
• Firaministan Birtaniya Rishi Sunak (25 Oktoba 2022)
Majalisar shariar ƙoli Kotun Koli na Ƙasar Ingila
Ikonomi
Nominal GDP (en) Fassara 3,122,480,345,925 $ (2021)
Kuɗi pound sterling (en) Fassara
Bayanan Tuntuɓa
Kasancewa a yanki na lokaci
Suna ta yanar gizo .uk (en) Fassara da .gb (en) Fassara
Tsarin lamba ta kiran tarho +44
Lambar taimakon gaggawa 999 (en) Fassara da *#06#
Lambar ƙasa GB
Lamba ta ISO 3166-2 GB-UKM
NUTS code UK
Wasu abun

Yanar gizo gov.uk
Pinterest: number10gov Edit the value on Wikidata
Taswirar Birtaniya.

Birtaniya ko Biritaniya (da Turanci: British), ƙasa ce, da ke a nahiyar Turai. Birtaniya tana da yawan fili kimanin kilomita arabba'i 242,495. Biritaniya tana da yawan jama'a kimanin mutane 4,954,645, bisa ga jimillar ƙidayar shekara ta 2016. Biritaniya tana da iyaka da Ayilan. Babban birnin Biritaniya, Landan ne, Magana sosai, Birtaniya, ta ƙunshi Ingila, Weyilz kuma da Sukotilan. United Kingdom (da Hausanci: Masarauta Ɗaya ko Masarauta Haɗaɗɗiya), ya ƙunshi Ingila, Weyilz, Sukotilan kuma da Ayilan ta Arewa. Tsibirin Birtaniya, ya ƙunshi Ingila, Weyilz, Sukotilan, Ayiland ta Arewa, kuma da ƙasar Ayilan.

Sarauniyar Birtaniya Charles 3.

Birtaniya ta samu 'yanci kafin ƙarni na goma.

Tarihi[gyara sashe | gyara masomin]

Mulki[gyara sashe | gyara masomin]

Sarauta[gyara sashe | gyara masomin]

Damakaradiyya[gyara sashe | gyara masomin]

Mulkin mallaka[gyara sashe | gyara masomin]

Arzikin kasa[gyara sashe | gyara masomin]

Ilimi[gyara sashe | gyara masomin]

Wasanni[gyara sashe | gyara masomin]

Kwallan ƙafa[gyara sashe | gyara masomin]

Kiriket[gyara sashe | gyara masomin]

Al'adu[gyara sashe | gyara masomin]

Yarika[gyara sashe | gyara masomin]

Abinci[gyara sashe | gyara masomin]

A ƙasar Ingila suna da abinci kala daban-daban.

Addini[gyara sashe | gyara masomin]

Kiristanci[gyara sashe | gyara masomin]

Musulunci[gyara sashe | gyara masomin]

Tsaro[gyara sashe | gyara masomin]

Sojoji[gyara sashe | gyara masomin]

Yan sanda[gyara sashe | gyara masomin]

Kiwon lafiya[gyara sashe | gyara masomin]

Sufuri[gyara sashe | gyara masomin]

Jirgin sama[gyara sashe | gyara masomin]

Jirgin ƙasa[gyara sashe | gyara masomin]

Yanayi[gyara sashe | gyara masomin]

A ƙasar Ingila akwai yanayin zafi da sanyi.

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

Turai    

Gabashin Turai

BelarusBulgairiyaKazechHungariyaMoldufiniyaPolandRomainiyaRashSlofakiyaUkraniya

Arewacin Turai

DenmarkIstoniyaFinlandIcelandIrelandLaitfiyaLithuaniaNorwaySwedenUnited Kingdom

Kudancin Turai

AlbaniyaAndorraHerzegovinaKroatiyaGirkaItaliyaMasadoiniyaMaltaMontenegroPortugalSan MarinoSerbiyaSloveniyaHispaniaVatican

Yammacin Turai

AustriyaBeljikFaransaJamusLiechtensteinLuksamburgMonacoHolandSwitzerland

Tsakiyar Azsiya

Kazakhstan

Àisia an Iar

AzerbaijanGeorgiyaTurkiyya