Kashim Ibrahim Library

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.


Kashim Ibrahim Library ɗaya ne daga cikin manyan ɗakunan karatu na Afirka da ke babban harabar jami'ar Ahmadu Bello da ke Zaria, Najeriya. Abusites ne ke kiransa da K.I.L. [1]

Laburaren na ɗaya daga cikin tsofaffin cibiyoyin bincike na ilimi a Najeriya dangane da ingantattun kayan aiki, ingantaccen haɗin Intanet, da samun damar shiga ɗakin karatu na E-library. Ma'aikacin laburare na jami'ar shi ne Farfesa Doris Bozimo. [2] Sunan Ma’aikacin Laburaren Jami’a na yanzu Dr. Abdulhamid Liman Gambo, Mukaddashin Ma’aikacin Laburare. [3]

Tarihi[gyara sashe | gyara masomin]

An kafa rukunin ɗakin karatu na Jami'ar a cikin shekarar 1962, tare da jami'ar don hidima ga al'ummar Jami'ar. Tsarin Laburare na Jami’ar na Jami’ar Ahmadu Bello ya kunshi ɗakin karatu na Kashim Ibrahim (babban Laburare) da kuma wasu ɗakunan karatu na tauraron ɗan adam guda goma sha ɗaya da ke a harabar jami’ar daban-daban. An buɗe ginin ɗakin karatu na yanzu a watan Disamba 1976, wanda Alhaji Sir Kashim Ibrahim, wanda aka sanya masa suna. Laburaren yana da jimlar riƙon littattafai sama da miliyan 1.2 da lakabi na lokaci-lokaci 66,000. [4] Laburare na Jami'ar ya kasance a koyaushe a cibiyar bincike da tallafin karatu yana taka muhimmiyar rawa wajen samowa, sarrafawa, da ba da rancen kayan ɗakin karatu da amsa tambayoyin abokan ciniki tare da iyawar masu karatu sama da 2000 a lokaci guda. [5] Gudanar da ɗakin karatu a cikin ƴan shekarun da suka gabata suna ƙoƙarin haɓaka ƙwarewar IT na ma'aikatan don ba su damar jure ƙalubalen zamanin bayanai. Kwanan nan, godiya mafi yawa ga gudummawar da Gidauniyar MacArthur da Kamfanin Carnegie suka bayar, an sami ci gaba cikin sauri ba kawai a cikin sabunta tarin ba har ma a sarrafa albarkatun da sabis na tsarin Laburare. [4]

A yau, binciken yanar gizo da CD-ROM abu ne da ya zama ruwan dare tsakanin ma'aikata da ɗaliban Jami'ar. Tare da ƙarfin ma'aikatan ƙwararru 42 da ƙwararrun ƙwararrun 109, Manyan 22 da 102 Ƙananan ma'aikatan da ba na ƙwararru ba a cikin tsarin ɗakin karatu na jami'a, masu kula da ɗakin karatu suna ƙoƙarin haɓaka ƙwarewar IT na ma'aikatan don ba su damar jure wa kalubale na shekarun bayanan. [4]

Tsarin Kashim Ibrahim Library Complex[gyara sashe | gyara masomin]

Akwai babban ɗakin karatu wanda wani gini ne mai hawa uku dake babban harabar jami’ar Samaru. Ginin ya ƙunshi ofisoshi da dama, sassa, sassa, da ruƙunai. Waɗannan gidaje ne daban-daban na gudanarwa, kuɗi, fasaha, da sauran ma'aikata, da wuraren ajiyar albarkatu da sauran su. Ya kunshi sassa da ofisoshi daban-daban. Laburaren yana da rarrabuwa na musamman kamar sashe na serial, Sashen Reference, Ɗakin Neman CD-ROMS, Rarraba Media, Rukunin Littattafai da aka Keɓance, da ɗakin karatu na yau da kullun. [3] Har ila yau, rukunin yana da wasu ɗakunan karatu na musamman na tauraron ɗan adam da aka samu a sassa daban-daban na Jami'ar, a cikin Babban Harabar Jami'ar, da Kongo Campus, Asibitin Koyarwa, da sauran Cibiyoyi da Sassan Jami'ar, ciki har da na wajen Zariya, kamar SBRS Funtua. [3] [6] Arewa House, Kaduna. [1] [7]

Daga karshe kuma, rukunin yana da ɗakunan karatu na sashe da malamai na tauraron ɗan adam a kusan kowane sashe da kuma malamai a dukkan harabar jami’o’i da kuma sassan jami’ar. Ana kuma tsara waɗannan gabaɗaya ta hanyar da za ta nuna bukatun takamaiman ma'aikatan sashen da ɗalibai, dangane da fagagen nazarin da aka samu a wurin. [4]

Tari (collections)[gyara sashe | gyara masomin]

Laburaren yana da jimillar littattafai sama da miliyan 1.2 da title na lokaci-lokaci 66,000, tare da tarin zane-zane da ilimin zamantakewa da ke bene na farko, yayin da na kimiyyar jiki, likitanci, da injiniyanci ana samun su a bene na biyu.[8] Laburaren yana da sassa da yawa waɗanda ke ɗauke da duk tarin waɗanda suke kamar haka:

Ɗakunan karatu na tauraron ɗan Adam[gyara sashe | gyara masomin]

Kashim Ibrahim Library yana da ɗakunan karatu na tauraron ɗan Adam da ke tallafawa koyarwa, koyo, da bincike waɗanda suke kamar haka:

  • Agricultural Library, now called J. Y Yayock Agricultural Library in Institute of Agricultural Research at Samaru which provides information Resources in agriculture science.
  • Medical Library for Faculty of Medicine which is situated in the Institute of Health.
  • Lee T. Railsback Library serves the faculty of Veterinary medicine and Pharmaceutical Science.
  • President Kennedy Library at the Kongo campus that serves the faculty of administration.
  • Law Library serves the faculty of law in the Kongo campus
  • Centre for Islamic Legal Studies Library at Kongo campus
  • National Animal Production Research institute (NAPRI

Ma'aikatan Ilimi[gyara sashe | gyara masomin]

Duba kuma[gyara sashe | gyara masomin]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. "Sharing The Stories of ABU Zaria and Abusites". The Abusites (in Turanci). 2024-01-29. Retrieved 2024-01-31.
  2. Admin (2017-01-12). "BOZIMO, Prof. Doris Oritse Wenyimi". Biographical Legacy and Research Foundation (in Turanci). Retrieved 2022-05-22.
  3. 3.0 3.1 3.2 "The Iconic Kashim Ibrahim Library: One of Africa's Largest University Libraries". The Abusites (in Turanci). 2022-03-07. Retrieved 2022-11-30. Cite error: Invalid <ref> tag; name ":0" defined multiple times with different content
  4. 4.0 4.1 4.2 4.3 "Kashim Ibrahim Library: History". Ahmadu Bello University. Retrieved 2024-01-29. Cite error: Invalid <ref> tag; name ":2" defined multiple times with different content
  5. Cite error: Invalid <ref> tag; no text was provided for refs named :1
  6. "Kashim Ibrahim Library". www.gamji.com. Retrieved 2022-05-22.
  7. "The Kashim Ibrahim Library Complex Setup". Ahmadu Bello University. Retrieved 2024-01-29.
  8. Akhidime, J. A. FAB. (1979-01-01). "The Kashim Ibrahim library building: Its genesis, progress and prospects". International Library Review. 11 (1): 179–190. doi:10.1016/0020-7837(79)90048-7. ISSN 0020-7837.
  9. "Kashim Ibrahim Library: Customer Service Division". Ahmadu Bello University. Retrieved 2024-01-29.
  10. "Kashim Ibrahim Library: Research and Bibliographic Division". Ahmadu Bello University. Retrieved 2024-01-29.