Jump to content

Maria Haller

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Maria Haller
Rayuwa
Haihuwa 1923
ƙasa Angola
Mutuwa Geneva (en) Fassara, 18 Oktoba 2006
Sana'a
Sana'a Mai wanzar da zaman lafiya, ɗan jarida, Malami da marubuci

Maria de Jesus Haller a shekarar alif dubu ɗaya da ɗari tara da ashirin da uku (1923 – sha takwas 18 ga watan Oktoba shekarar alif dubu biyu da shida 2006), ita ce jakadiyar mata ta Angola ta farko. Ta shiga gwagwarmayar neman 'yancin kai na Angola daga mulkin mallaka, Portugal, kuma ta kasance malama, 'yar jarida kuma marubuciya.[1]

Tarihin Rayuwa[gyara sashe | gyara masomin]

An haife ta a Angola a matsayin Maria de Jesus Nunes Da Silva a shekara ta alif dubu ɗaya da ɗari tara da ashirin da uku 1923, 'yar wani ma'aikaciyar gona mai shekaru goma sha biyu 12 da mai shuka ya yi wa fyade.[2][3] Sa’ad da Maria ta cika shekara uku, mahaifinta ya aika da ita don ta girma a ƙasarsa ta Portugal. A lokacin da 'yar shekara goma sha biyar 15, ta ɗan sake haɗuwa da mahaifiyarta kuma ta sami ƙwarin gwiwa don neman fafutuka da siyasa.

Kusan shekarar alif dubu ɗaya da ɗari tara da hamsin da biyar 1955 ta auri ɗan kasuwa ɗan kasar Switzerland Jean Rodolphe de Haller. Yayin da take zaune a Léopoldville a ƙasar Belgian Kongo ta mulkin mallaka, ta haɗu da ƴan ƙasar Angola da ke zaman gudun hijira da ke adawa da zaluncin Portugal ga al'ummar Baƙar fata na Angola. Bayan ta koma Turai, Haller ta ci gaba da hulɗa da ƙungiyar kuma, a kusa da shekara ta alif dubu ɗaya da ɗari tara da sittin da biyar 1965, an nemi ta wakilci MPLA (Ƙungiyar Jama'a don 'Yancin Angola) a Alkahira, Masar.[4][5] Ta fuskanci jima'i a cikin wannan rawar, tare da jami'an Masar sun hana ta shiga gidajen rediyo har sai da ita da Agostinho Neto suka yi barazanar barin Masar.

Bayan shekaru goma sha ukku 13 na yaki, Angola ta sami 'yancin kai a ranar goma sha ɗaya 11 ga watan Nuwamba, shekarar alif dubu ɗaya da ɗari tara da saba'in da biyar 1975, inda Agostinho Neto ya zama shugabanta na farko. A cikin shekarar Alif dubu ɗaya da ɗari tara da saba'in da takwas 1978, Haller ta zama jakadiya mace ta farko a Angola kuma an aika ta zuwa Stockholm don wakiltar ƙasarta a cikin Masarautar Sweden.[6] Daga baya ta zama darekta a Sashen Asiya da Oceania a Ma'aikatar Harkokin Waje ta Angola.

Ta kasance memba na Union of Angolan Writers (UEA) kuma a cikin shekarar Alif dubu ɗaya da ɗari tara da tamanin da takwas 1988 ta ba da gudummawar labarin yara ga ƙungiyar Acacia Rubra anthology.[7][8]

Haller ta mutu a ranar sha takwas 18 ga watan Oktoba, shekarar alif dubu biyu da shida 2006 a Geneva, Switzerland, bayan doguwar jinya. An yi jana'izar ta a Angola.

Ayyuka[gyara sashe | gyara masomin]

  • "Fá...pe...lááá!!!". Acácia Rubra. União dos Escritores Angolanos (UEA). 1988. (anthology of children's stories)

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. "Morreu Maria Haller, primeira embaixadora de Angola" (in Portuguese). Angola Press Agency. 18 October 2006. Retrieved 18 April 2020.CS1 maint: unrecognized language (link)
  2. 1000 Peacewomen Across the Globe. Scalo Verlag Ac. 2006. p. 924. ISBN 978-3039390397.
  3. Haller, Colinette (2016). Le dos de ma lumière (in French). Chiado Editeur. ISBN 9789895151738.CS1 maint: unrecognized language (link)
  4. "Suíça: Corpo de ex-embaixadora Maria Haller cremado hoje em Genebra" (in Portuguese). Angola Press Agency. 24 October 2006. Retrieved 19 April 2020.CS1 maint: unrecognized language (link)
  5. Comissão para a Elaboração da História (2008). História do MPLA: 1940-1966 (in Portuguese). Movimento Popular de Libertação de Angola. p. 334.CS1 maint: unrecognized language (link)
  6. Lagerström, Birgitta; Nilsson, Hillevi (1993). Angolanskor (in Swedish). Afrikagrupperna. ISBN 9185584436.CS1 maint: unrecognized language (link)
  7. Fernandes, Maria Celestina. "Surgimento e Desenvolvimento da Literatura Infantil Angolana Pós-Independência" (in Portuguese). União dos Escritores Angolanos (UEA). Archived from the original on 5 June 2020. Retrieved 19 April 2020.CS1 maint: unrecognized language (link)
  8. Simoes da Silva, Tony (15 April 1999). "Women Writing Africa: A Bibliography of Lusophone Women Writers". University of Wollongong, Australia. Retrieved 18 April 2020.