Gurbacewar muhalli a ƙasar Sin

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Gurbacewar muhalli a ƙasar Sin
Bayanai
Ƙaramin ɓangare na Q2449511 Fassara
Facet of (en) Fassara Gurɓacewa
Ƙasa Sin

Gurbacewar muhalli a ƙasar Sin wani bangare ne na babban batun batutuwan muhalli a ƙasar Sin. Hanyoyi daban-daban na gurbata yanayi sun karu yayin da kasar Sin ta kera masana'antu, wanda kuma ya haifar da matsalolin kiwon lafiyar muhalli. Tun lokacin da aka aiwatar da manufar tsabtace iska a cikin shekarar 2013, gurɓataccen iska yana raguwa a hankali a duk faɗin China, kuma biranen China ba su mamaye manyan wurare don jerin biranen da suka fi gurɓata.[1]

ƙididdigar kasanta[gyara sashe | gyara masomin]

Gurɓata ƙasa[gyara sashe | gyara masomin]

Girman girma na Jamhuriyar Jama'ar Sin tun daga shekarun 1980 ya haifar da ƙaruwar gurɓataccen ƙasa. Hukumar Kare Muhalli ta Jiha ta yi imanin cewa barazana ce ga muhalli, amincin abinci da aikin gona mai ɗorewa. 38,610 murabba'in murabba'in (100,000 km 2 ) na ƙasar China da aka noma ta gurɓata, tare da amfani da gurɓataccen ruwa don yin noman mil mil miliyan 31.5 (21,670) km 2.), da kuma wani miliyan 2 mil (1,300 km 2 ) datti ya rufe ko lalata su.

Asusun yankin da abin ya shafa ya kai kashi ɗaya cikin goma na ƙasar noma ta China. Kimanin tan miliyan 6 na hatsi na abinci ana gurbata shi da manyan ƙarfe a kowace shekara, yana haifar da asarar kai tsaye na yuan biliyan 29 (dala biliyan 2.5. Tã karafa (ciki har da Mercury, gubar, cadmium, jan, nickel, chromium, kuma tutiya) a cikin gurbata ƙasa da m kiwon lafiya effects a kan mutum metabolism . Ciyarwa, tuntuɓar fata, abinci ta hanyar ƙasa-sarkar abinci, shan iska, da cin abinci na iya isar da abubuwa masu guba ga ɗan adam. [2]

Bola[gyara sashe | gyara masomin]

Yayin da yawan fitar da shara na ƙasar Sin ke ƙaruwa, an dora gazawar ƙoƙarin samar da ingantattun tsare -tsaren sake amfani da su saboda rashin sanin muhalli. [3]

Dokar ta fara aiki a ranar 15 ga Yunin shekarar 2008 wanda ya hana duk manyan kantuna, kantin sayar da kayayyaki da shaguna a duk fadin ƙasar Sin bayar da jakunkunan filastik kyauta, don haka yana karfafa wa mutane gwiwar amfani da jakunkuna. [4] Dole shagunan su yi alamar farashin jakunkunan siyayyar filastik kuma an hana su ƙara farashin a kan farashin kayayyakin. A samar, sayarwa da kuma amfani da matsananci-bakin ciki roba bags — waɗanda kasa fiye da 0,025 millimeters (0.00098 in) lokacin farin ciki — su ma an hana su.

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. Jared Diamond, Collapse: How Societies Choose to Fail or Succeed, Penguin Books, 2005 and 2011 (ISBN 9780241958681). See chapter 12 entitled "China, Lurching Giant" (pages 258–377).
  2. Empty citation (help)
  3. Violet Law (28 July 2011). "As China's prosperity grows, so do its trash piles". The Christian Science Monitor. Retrieved 29 July 2011.
  4. Empty citation (help)