Jump to content

Harshen Kanakanavu

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Harshen Kanakanavu
'Yan asalin magana
harshen asali: 4 (2012)
Lamban rijistar harshe
ISO 639-3 xnb
Glottolog kana1286[1]

Kanakanavu (wanda kuma aka fi sani da Kanakanabu ) yaren Tsouic na Kudu ne ga al'ummar Kanakanavu ke magana da shi, ƴan asalin ƙasar Taiwan (duba 'yan asalin Taiwan ). Yaren Formosan ne na dangin Austronesia .

Kanakanavu suna zaune a ƙauyuka biyu na Manga da Takanua a cikin gundumar Namasia (tsohon Garin Sanmin), Kaohsiung . [2]

Harshen ya ɓaci, yana da masu magana 4 kawai (ƙidayar 2012).

Masu magana da harshen Kanakanavu na asali ’yan asalin Taiwan ne da ke zaune a tsibirin. Bayan Zaman Mulkin Holland a karni na 17, shige da ficen Han-China ya fara mamaye yawan tsibiran. Kauyen Takanua wani ƙauye ne da sarakunan Japan suka haɗa domin ƙaura ƙungiyoyin ƴan asalin ƙasar waje daban-daban domin tabbatar da samun sauƙin iko akan waɗannan ƙungiyoyi..

Fassarar sauti

[gyara sashe | gyara masomin]

Akwai nau'ikan wayoyi 14 daban-daban, waɗanda ke ɗauke da faranti mara murya kawai a cikin Kanakanavu. Isasshen bayanin baƙon ruwa ya zama ƙalubale a cikin Kanakanavu. Hakanan ya ƙunshi wasula guda 6 da diphthongs da triphthongs . Tsawon wasali sau da yawa baya bayyana idan ya bambanta ko a'a, haka kuma masu magana da ke furta sautin wasali tare da bambance-bambance. Kamar yadda yawancin harsunan Austronesian da Formosan, Kanakanavu yana da tsarin sigar rubutun <b id="mwLw">CV</b> (inda C = baƙaƙe, V = wasali). Kadan ne, har ma da sauƙaƙan kalmomi, suna ɗauke da ƙasa da uku zuwa huɗu.

Kanakanavu baƙaƙe
Labial Alveolar Retroflex Palatal Velar Glottal
Nasal m n ŋ ⟨ ⟩
M pulmonic p t ɖ ⟨ ⟩ c k ʔ ⟨ ' ⟩
implosive ɓ ⟨ p ⟩
Ƙarfafawa voiceless f s h
voiceless v z
Rhotic ɽ
Kusanci w ɫ ⟨ ⟩ ɭ j ⟨ y ⟩
Gaba Tsakiya Baya
Kusa i ʉ u
Tsakar e e / ə o
Bude a

Rubutun Rubutu

[gyara sashe | gyara masomin]

Kanakanavu yawanci ana rubuta shi da rubutun Latin . Ana amfani da waɗannan sau da yawa don wakiltar sautuna a cikin harshe: A, C, E, I, K, L, M, N, Ng, O, P, R, S, T, U, Ʉ, V, ' / .

C yana wakiltar sautin wayar /c/.

L yana wakiltar wayoyin wayoyi /ɗ/ da /ɽ/.

P yana wakiltar duka /ɓ/ da /p/.

/ɫ/ an rubuta shi azaman hl .

  1. Hammarström, Harald; Forkel, Robert; Haspelmath, Martin, eds. (2017). "Harshen Kanakanavu". Glottolog 3.0. Jena, Germany: Max Planck Institute for the Science of Human History.
  2. Empty citation (help)

Kara karantawa

[gyara sashe | gyara masomin]

 

Hanyoyin haɗi na waje

[gyara sashe | gyara masomin]