Yagua language

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.

 

Yagua /ˈjɑːɡwɑː/ [1] yaren Yagua ana magana da shi da farko a arewa maso gabashin Peru ta Mutanen Yagua. Ya zuwa shekara ta 2005, ya bayyana cewa 'yan masu magana sun yi ƙaura a kan iyakar Peruvian-Colombian kusa da garin Leticia. Kashi ɗaya bisa uku na yawan jama'a suna magana da harshe ɗaya, kuma Yagua shine harshen koyarwa a makarantun firamare na gida.

Sunan[gyara sashe | gyara masomin]

An rubuta sunan Yagua, Yawa, Yahua, Llagua, Yava, Yegua. Sun kuma tafi da Nijyamïï Nikyejaada .

Haɗin kwayoyin halitta[gyara sashe | gyara masomin]

Harshen Yagua reshe ne na dangin yaren Peba-Yaguan .

Yanayin zamantakewa da harshe[gyara sashe | gyara masomin]

A ƙarshen karni na 20, akwai kusan masu magana da yaren 6,000. A wannan lokacin, yawancin mutanen Yagua suna da harsuna biyu a cikin Mutanen Espanya da yaren Yagua. Wasu 'yan al'ummomi masu nisa har yanzu suna da yare ɗaya, kuma yara suna koyon yaren, kodayake aƙalla a wasu al'ummomin akwai matsin iyaye ga yara suyi magana da Mutanen Espanya kawai. Wasu kabilun Yaguas suna da yare ɗaya a cikin Mutanen Espanya.

Akwai wasu digiri na semilingualism tsakanin wasu matan Yagua waɗanda al'adunsu suka shiga cikin al'adun Peruvian, ba su da umarni na asali na ko dai Mutanen Espanya ko Yagua. Sun bambanta da wasu kungiyoyi uku na Yagua: 1) tsofaffin mata waɗanda ke magana da Yagua sosai tare da wasu digiri na Mutanen Espanya, 2) Yaguas marasa amfani, da 3) maza, waɗanda duk suna magana da Yaguagu tare da digiri daban-daban na Mutanenaniya. Wa[2] matasan mata ana magana da su ne da farko a Yagua, amma suna amsawa a cikin Mutanen Espanya mai sauƙi.:17

Fasahar sauti[gyara sashe | gyara masomin]

Yagua tana da wasula 6 da ƙwayoyin 11, kamar yadda aka nuna a cikin ginshiƙi da ke ƙasa. (Alamu na orthographic a bold, IPA dabi'u a cikin murabba'in murabba'i.)

Sautin sautin[gyara sashe | gyara masomin]

  A gaba Tsakiya Komawa
Kusa ni [i] ɨ [ɨ] u [u]
Tsakanin [e]da kuma ko [ɔ]
Bude a [a]
  1. Laurie Bauer, 2007, The Linguistics Student's Handbook, Edinburgh
  2. Payne, Thomas E. (1997). Describing morphosyntax: A guide for field linguists. Cambridge: Cambridge University Press.