Amelungsburg (Süntel)

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Amelungsburg
General information
Labarin ƙasa
Map
Tsarin Daidaiton Labarin Kasa 52°12′03″N 9°16′11″E / 52.2008°N 9.2697°E / 52.2008; 9.2697
Kasa Jamus
Territory Hessisch Oldendorf (en) Fassara

Amelungsburg ya kasan ce wata tsohuwar sautin ringi ce wacce ke kan tudun Amelungsberg a kan tudun Süntel a gundumar Hameln-Pyrmont a jihar Lower Saxony ta Jamus .

Bayani[gyara sashe | gyara masomin]

Shafin yana kusa da kadada 15 kuma ya ta'allaka ne akan tudun Amelungsberg, wanda tsayinsa ya kai mita 900 da faɗin mita 300, kuma ya faɗi ƙasa sosai a kowane bangare. Kafaffun sun ƙunshi shinge a ɓangarorin biyu na ƙasa tare da tsawon kusan mita 1000. A yau tana da tsayin kusan mita 1.5 kuma tana da faɗin mita 4. A sauran ɓangarorin biyu akwai alamun ramuka. Akwai ragowar tsohuwar hanyar shiga a gefen kudu maso gabas na tsaunin da ke ƙasa da mita 70 yamma da ɓarkewar yau a cikin kariya ta hanyar gandun daji.

A ƙasa rukunin yanar gizon yana gudanar da tsauni mai tsawan mita 300 da tudu wanda ke nuna shaidar ƙofar. Wannan aikin ƙasa yana da faɗin kusan mita 7 kuma tsayinsa ya kai mita 2. Ginin da ke gabansa yana da faɗin mita 4 kuma har yanzu yana da zurfin mita.

Hakowa[gyara sashe | gyara masomin]

A cikin 1954, 1955, da 2005, an yi haƙa ƙasa. Waɗannan sun tabbatar da cewa a cikin bangon akwai busasshen bangon dutse mai nisan mita 3 kuma tsayinsa ya kai mita 2.5. Kasusuwan dabbobi waɗanda wataƙila sun kasance ɓangaren sharar da rundunar gini ta bari, an ƙera carbon ɗin zuwa kusan 400 BC Kafin kayan aikin 300, gami da kayan aiki, sassan keken ƙarfe da tayoyin an sanya su zuwa lokacin La Tène . An gina shinge na gaba zuwa karni na 8. Abubuwan da aka samo daga lokacin Saxon sun haɗa da fibulae guda biyu, spurs, gatari, wuka da kan lance. Anvils, hammers da shavings tagulla shaida ce ta masu aikin ƙarfe.

Tarihi[gyara sashe | gyara masomin]

Dangane da ramuka, an gina katangar a ƙarni na ƙarni na ƙarni kafin zamanin Roman, masu binciken kayan tarihi suna lissafin lokacin ginin har zuwa makonni shida. An tsawaita rukunin a lokacin amfani na kashi na biyu yayin Yaƙin Saxon . A cikin 782 a cikin Süntel an kashe sojojin Frank a ƙarƙashin sarkin Saxon Widukind, wanda ya kai ga kisan gillar Verden . Amelungsburg ba filin yaƙi ba ne - ba a sami makamai kaɗan a nan ba - amma yana iya kasancewa wani ɓangare na dabarun soja na Saxon gaba ɗaya.

Adabi[gyara sashe | gyara masomin]

  • Hans-Wilhelm Heine: Schaumburger Land - Burgenland, in der Reihe Wegweiser zur Vor- und Frühgeschichte Niedersachsens (29), Oldenburg, 2010, published by the Lower Saxon State Office for Heritage Conservation (Niedersächsisches Landesamt für Denkmalpflege) and the Archaeological Commission for Lower Saxony (Archäologische Kommission für Niedersachsen),

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]