Jump to content

Claudine Talon

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Claudine Talon
president (en) Fassara

2017 -
First Lady of Benin (en) Fassara

6 ga Afirilu, 2016 -
Rayuwa
Haihuwa Porto-Novo, 1957 (66/67 shekaru)
ƙasa Benin
Ƴan uwa
Abokiyar zama Patrice Talon
Yara
Karatu
Harsuna Faransanci
Sana'a
Sana'a ɗan siyasa

Claudine Gbènagnon Talon (an haife ta a shekara ta 1956) 'yar ƙasar Benin ce, 'yar siyasa, kuma uwargidan shugaban ƙasar Benin tun daga ranar 6 ga watan Afrilu 2016, a matsayin matar Patrice Talon, Shugaban Jamhuriyar Benin.

Tarihin Rayuwa

[gyara sashe | gyara masomin]

An haifi Talon Claudine Gbenagnon a cikin shekarar 1956 a Porto-Novo.[1] Ta shiga siyasar Benin ta hannun mijinta, Patrice Talon, da kuma gidauniyarta. Bayan dogon rashi, Claudine Talon ta sake bayyana a bainar jama'a a ranar 26 ga watan Maris, 2021 jim kaɗan kafin zaɓen shugaban ƙasa.[2]

Ƙungiyoyin agaji

[gyara sashe | gyara masomin]

Bayan zaɓen mijinta a matsayin shugaban jamhuriyar Benin, ta kirkiro gidauniyar Claudine Talon. Manufar gidauniyar dai ita ce inganta rayuwar mata da yara 'yan ƙasar ta Benin, tare da kara samar da tsaftataccen ruwan sha da tsaftar muhalli ga al'ummar ƙasar. Har ila yau, yana da niyyar inganta ingantaccen ilimin yara da ƙarfafa mata marasa galihu.[3]

  1. "Discrète mais influente Claudine Gbènagnon Talon". Africa Intelligence. 2018-05-23. Archived from the original on 2020-08-10. Retrieved 2022-05-29.
  2. Adanle, Angèle M. (2021-03-26). "Bénin: annoncée en prison pour trafic de drogue, Claudine Talon confond ses détracteurs". Benin Web TV. Archived from the original on 2021-09-01. Retrieved 2022-05-29.
  3. "First Lady of Benin launches the Claudine Talon Foundation to improve the lives of women and children across the country". Joint United Nations Programme on HIV/AIDS. 2017-03-03. Archived from the original on 2021-09-01. Retrieved 2022-05-29.