Dandalin Kasuwancin Iskar Asiya-Pacific

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.

Taron Kasuwancin Iskar Iskar Ruwa na Asiya-Pacific; (AETF) sabis ne na bayanai da cibiyar sadarwar kasuwanci da ke hulɗa da ci gaban cikin gida da na duniya acikin manufofin ciniki na hayaƙi a Ostiraliya da yankin Asiya-Pacific. Tunda farko dai ana kiran AETF Dandalin Kasuwancin Haɓɓaka Iskar Australasian, kuma an kafa shi acikin 1998 ƙarƙashin kulawar Canjin Futures na Sydney biyo bayan shawara daga Beck Consulting Services. Daga 2001 zuwa 2011 AETF ta buga Bita na AETF[permanent dead link](Bib ID 3998494), gudanar da tarurrukan membobi na yau da kullun kuma ya kira taro da taro da yawa. An buga Bita na AETF sau shida a kowace shekara kuma ya haɗada labarai na asali game da ci gaban cinikin hayaƙi da batutuwa masu alaƙa.

Acikin 2011 AETF ta kafa harsashin sabuwar Cibiyar Kasuwar Carbon, Cibiyar da ba ta riba ba, wacce aka kafa a Melbourne, Ostiraliya don ci gaba da haɓaka shirye-shiryen AETF.

An kafa AETF don taimaka wa duk masu ruwa da tsaki su fahimta da kuma bada amsa ga cigaban kasuwancin hayaƙi acikin gida da kuma na duniya. Kasuwancin fitar da hayaƙi wani muhimmin abu ne na Yarjejeniyar Kyoto da kuma shawarwari na gaba don sarrafa hayaki mai gurɓata yanayi a duniya a ƙarƙashin Tsarin Tsarin Majalisar Ɗinkin Duniya kan Sauyin yanayi. Tsarin ƙasa ko yanki suna aiki acikin Tarayyar Turai, New Zealand da Amurka kuma ana yin la'akari sosai a China, Japan da sauran wurare. A Ostiraliya, an zartar da doka a ƙarƙashin Tsarin Tsabtace Tsabtace Makamashi don gabatar da tsarin kasuwancin hayaki na ƙasa daga 2015.

Tsabtace Tsabtace Tsarin Makamashi na gaba na Ostiraliya[gyara sashe | gyara masomin]

Siyayya da asalin majalisu

Ƙunshi majalisar dokoki mai tsaftar makamashi mai tsafta na gwamnatin Ostiraliya na yanzu yana wakiltar ƙarshen ƙoƙarin haɓaka manufofin da ba a taɓa ganin irinsa ba a Ostiraliya, wanda ke goyan bayan cikakken tsarin ƙirar tattalin arziki wanda Sashen Baitulmali (Ostiraliya) ya aiwatar. Wannan fakitin ya haɗada farashi akan carbon daga Yuli 2012 wanda zai canza zuwa tsarin tafiya na ƙasa da tsarin kasuwanci daga Yuli 2015.

Farar Takarda na Disamba na 2008 Carbon Pollution Reduction Scheme (CPRS) wani muhimmin ci gaba ne ga manufofin gwamnati na ƙarshe na aiwatar da manufofin sauyin yanayi mai fa'ida mai tsada da sa ido, wanda ke da cikakken bayani game da yanayin muhalli, tattalin arziki da yanayin siyasa na Australiya.

Manufar rage hayakin Australiya

Gwamnatin Ostiraliya a watan Fabrairun 2010 ta gabatar da shirye-shiryenta na haɗawa cikin yarjejeniyar Copenhagen don rage fitar da hayaki nan da shekara ta 2020. Ostiraliya zata sami ragi na kashi 5 cikin 100 ba tare da wani sharadi ba kuma za ta ɗaga burinta ne kawai zuwa kashi 15 ko kuma kashi 25 cikin ɗari idan ƙasashe kamar China, Indiya da Amurka suka amince da ragi da za'a iya tabbatarwa. Wannan yayi dai-dai da sanarwar da gwamnati tayi a baya game da matakan rage hayaƙin Australiya.

Duba kuma[gyara sashe | gyara masomin]

  • Dokar Tsabtace Makamashi da Tsaro na Amurka
  • Tsarin Rage Gurbacewar Carbon
  • Cibiyar Kasuwar Carbon
  • Yanayin Ostiraliya
  • Kasuwancin hayaki
  • Shirin Kasuwancin Haɗin Kai na Tarayyar Turai
  • Tasirin dumamar yanayi a Ostiraliya
  • Binciken Canjin Yanayi na Garnaut
  • Greenhouse gas
  • Rahoton Tantancewa na Hudu IPCC
  • Kyoto Protocol
  • Tsarin Kasuwancin New Zealand Emissions Trading
  • Bita mai tsanani akan Tattalin Arzikin Sauyin Yanayi
  • Yarjejeniyar Tsarin Majalisar Dinkin Duniya kan Sauyin yanayi

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

Hanyoyin haɗi na waje[gyara sashe | gyara masomin]