Duke harshe
Duke Harshe Tarihin baki a Dughore ya ba da labarin cewa arewa maso yamma, arewa maso gabas da kudu maso gabashin Kolombangara suna da nasu harsuna, wanda ya ƙare lokacin da aka hallaka mutanen waɗannan yankuna a yaƙin da mai yiwuwa ya faru a farkon karni na 19. Mutanen kudu maso yamma sun gina jerin sansanonin tsaunuka kuma sun tsira. farkon lokacin mulkin mallaka (kimanin 1900), Duke yana da kusan masu magana 250, duk sun mai da hankali a kudu maso yamma.
Canjin tsibirin tare da yankunan tsibirin da ke kusa da su na Vella Lavella, Simbo da Rovian sun kasance masu ƙarfi a ƙarshen karni na 19, mai yiwuwa ya haifar da wasu rance na harshe, kodayake aure ya kasance mafi yawa a wannan lokacin. A farkon karni na ashirin, mulkin mallaka ya kafa Roviana a matsayin harshen magana, kuma cocin Adventist na bakwai, wanda aka karɓa a Kolombangara, ya yi amfani da kayan Littafi Mai-Tsarki da aka rubuta a Marovo. A tsakiyar karni na ashirin auren Marovo ya zama da yawa kuma gidaje da yawa suna da harsuna biyu Duke-Marovo. Roviana, kodayake ya daina zama harshen yanki a cikin shekarun 1960, har yanzu masu magana da Duke suna fahimtarsa sosai. Karɓar bashi na ƙarni na ashirin daga Roviana da Marovo ya faru zuwa ƙaramin mataki.
Daga shekarun 1960 zuwa gaba an yi aure da yawa a duk faɗin Solomons, wanda ya haifar da al'ummomin da suka haɗu, a lokaci guda da Solomon Pijin ya zama sananne a matsayin harshen ƙasa. A sakamakon haka, Pijin yare ne na gida da aka yi amfani da shi sosai a Kolombangara, wanda a wasu iyalai kusan ya maye gurbin Duke. Bugu da ƙari, sake daidaita tattalin arziki daga salon rayuwar gargajiya na Oceanic ya haifar da ƙarancin dogaro da ilimin muhalli na gargajiya da fasahar gargajiya, don haka an manta da kalmomin ƙwararru da yawa. Arzikin ƙamus na harshe yanzu ya ragu sosai tsakanin masu magana a ƙarƙashin shekaru 40. Ethnologue ya kimanta harshen a matsayin 'mai ƙarfi'.
Rubutun kalmomi
[gyara sashe | gyara masomin]Orthography yana nufin tsarin rubutun da aka yi amfani da shi don Rubutun kalmomi. Harshen Nduke ya dogara ne akan haruffa na Latin. A. M. Hocart ya yi amfani da tsarin farko na tsarin rubutu a cikin 1908 don yin rubuce-rubuce na Nduke da bayanan ɗan adam na Nduke. Wadannan tushe ba a taɓa buga su ba kuma ba su zama tushen rubutun daga baya ba. Bambance-bambance guda biyu sun tashi a cikin amfani na gida, bisa ga abin da aka yi amfani da shi ta hanyar aikin Methodist don Roviana, kuma wanda aka yi amfani dashi ta hanyar aikin Adventist na bakwai don Marovo. Wadannan manufofi sun isa Nduke a cikin shekarar alif 1917 da 1919 bi da bi. Ayyukan ƙamus baya-bayan nan akan Nduke ya yi amfani da haɗin waɗannan rubutun guda biyu don kauce wa rashin tabbas.
IPA | a | mb | nd | da kuma | ɣ | h | i | k | l | m | n | ŋ | Gãnuwa | o | p | r | s | t | u | β | z |
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
Hocart | a | mb | nd | da kuma | gh | h | i | k | l | m | n | ng | Sannu a cikin | o | p | r | s | t | u | v | z |
SDA | a | b | d | da kuma | gh | h | i | k | l | m | n | ng | g | o | p | r | s | t | u | v | z |
Methodist | a | b | d | da kuma | g | h | i | k | l | m | n | n | q | o | p | r | s | t | u | v | z |
Haɗe-haɗe | a | b | d | da kuma | gh | h | i | k | l | m | n | ng | q | o | p | r | s | t | u | v | z |
Akwai maganganu guda biyar: /ei/, /ai/, /ae/, /au/, da /oi/
Sunaye da masu mallaka
[gyara sashe | gyara masomin]Jerin wakilin yawanci Oceanic ne. Baya ga siffofin asali da aka tsara a ƙasa, siffofin biyu da gwaji sun wanzu.
na musamman | jam'i | ||
---|---|---|---|
Mutum na farko |
na musamman | rai | ghami |
hada da | ghita | ||
Mutum na biyu | ghoi | ghamu | |
Mutum na uku | aia | ria |
Ana iya sanya alamar mallaka a hanyoyi biyu. Ana iya amfani da ƙwayoyin mallaka. 'Ba za a iya amfani da shi ba', kamar yadda yake ga sassan jiki, dangi, ko halaye na asali, ana iya sanya su alama ta hanyar mallaka.
na musamman | jam'i | ||||
---|---|---|---|---|---|
da aka tsara | ƙayyadaddun | da aka tsara | ƙayyadaddun | ||
Mutum na farko |
na musamman | qu | -qu | -ma | |
hada da | noda | -da | |||
Mutum na biyu | mu | -mu | mi | -mi | |
Mutum na uku | nona | -na | di | -di |
Nduke na zamani yana kula da amfani da waɗannan jerin mallaka don fifiko ga alamar mallaka ta gaba ɗaya, kamar yadda yake a cikin mata ta rai ('idan na').
Barin
[gyara sashe | gyara masomin]Kalmomin Deictic sune 'kalmomi masu nunawa'. Baya ga jerin deixis na mutum (sunan da na mallaka) a sama, Nduke yana da nau'ikan kalmomi don sararin samaniya da lokaci deixis.
Dangantaka | Haske | Adjectives na Deictic | Bayyanawa na Musamman | Nunawa da yawa |
---|---|---|---|---|
1P | kusa da mai magana | hai | hoa | hora |
2P | kusa da mai aikawa | hane/sane | hana/sana | hara/sara |
3P | nesa da duka biyun | hoze | hoi | hore |
Kalmomin shugabanci | Hanyar motsi da aka nuna | Haske |
---|---|---|
mai | ga mai magana | zo |
la, lagho | nesa da mai magana | tafi |
atu | zuwa ga mai ba da labari | bi |
Haske | Jagora | Cibiyar Deictic | Jagora | Haske |
---|---|---|---|---|
hawa dutse | tete | ← ⋅ → | iqo | sauka daga tudun |
sama | saghe | ← ⋅ → | ghore | ƙasa |
Hanyar fitowar rana | saghe | ← ⋅ → | ghore | Hanyar faɗuwar rana |
shiga ciki | lughe | ← ⋅ → | kakaha | Fitarwa |
Takardun
[gyara sashe | gyara masomin]Palmer 2005 lura da tushe don takardun yaren Nduke. Bayanan ke sama an samo su ne daga Scales 1997. kalmomi sun haɗa Hocart 1908, [1] Tryon da Hackman 1983, [2] da kuma jerin kalmomin kan layi bisa ga Tryon da hackman. A halin yanzu ana ci gaba da aikin fassarar kalmomi da Littafi Mai-Tsarki.