Fitila

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Wikidata.svgFitila
Lâmpadas.jpg
Bayanai
Ƙaramin ɓangare na Fitila da lighting device (en) Fassara
Bangare na light fixture (en) Fassara

Fitila, Fitiloli ko fitila na iya nufin:

 

Haske[gyara sashe | gyara masomin]

 • Fitilar mai, ta amfani da tushen mai
 • Fitilar kananzir, ta yin amfani da kananzir a matsayin mai
 • Fitilar wutar lantarki, ko kwan fitila, abin da ake iya maye gurbinsa wanda ke samar da haske daga wutar lantarki
 • Hasken haske, ko dacewa da haske ko haske, na'urar lantarki ce mai ɗauke da fitilun lantarki wanda ke ba da haske.
 • Fitilar sigina, ko fitilar Aldis ko fitilar Morse, tsarin semaphore don sadarwar gani
 • Fitilar tsaro, kowane nau'in fitilar da ke ba da haske a ma'adinan kwal
  • Davy fitila

masu zane zanen nishaɗi da kafofin watsa labarai[gyara sashe | gyara masomin]

Fim da talabijin[gyara sashe | gyara masomin]

 • <i id="mwIA">Fitilar</i> (fim na 1987), ko The Outing, fim mai ban tsoro
 • <i id="mwJA">Lamp</i> (fim na 2011), wasan kwaikwayo na Amurka
 • <i id="mwJw">Lamp</i> (talla), tallan talabijin da silima na 2002 don IKEA

Kiɗa[gyara sashe | gyara masomin]

 • Lamp (band), ƙungiyar indie ta Japan
 • "Fitila", waƙa ta Bump of Chicken daga kundin 1999 Rayayyun Matattu

Adabi[gyara sashe | gyara masomin]

 • Lamp, jarida a Delaware
 • <i id="mwNg">The Lamp</i> (mujallar), Mujallar Katolika na bi-monthly, wanda aka kafa a cikin 2019
 • Lamp, ɗan littafin Katolika na lokaci-lokaci, wanda aka kafa a cikin 1846, wanda Frances Margaret Taylor ta gyara na ɗan lokaci.
 • Fitilar: Katolika na wata-wata mai sadaukarwa ga Haɗin kai da Mishan Ikilisiya, ɗan littafin Amurka na lokaci-lokaci wanda Society of the Atonement ya buga, 1903-1973
 • Fitilar, na lokaci-lokaci wanda Kwamitin Amurka don Kariyar Haihuwar Ƙasashen waje ya buga

Kasuwanci da kungiyoyi[gyara sashe | gyara masomin]

 • Shirin Magnet Na Ilimi mara Ƙauna, makarantar sakandare a Montgomery, Alabama, Amurka
 • LAMP Community, ƙungiyar sa-kai na tushen Los Angeles
 • Shirin Hasken Archaeological Maritime Shirin, a St. Augustine Light, Florida, Amurka

Mutane[gyara sashe | gyara masomin]

 • Lamba (sunan mahaifi), gami da jerin sunayen mutane masu suna
 • Frank Lampard (an haife shi a shekara ta 1978), wanda ake yi wa lakabi da "Fitila", ɗan wasan ƙwallon ƙafa ta ƙasar Ingila kuma manaja
 • LAMP (bundle software) (Linux, Apache, MySQL, PHP/Perl/Python)
 • Samun Laburare zuwa Aikin Kiɗa, ɗakin karatu na kiɗa kyauta don ɗaliban MIT
 • Shirin MOS na Jirgin Sama (LAMP), tsarin ƙididdiga na fitarwa na samfuri da ake amfani da shi wajen hasashen yanayi
 • Ƙwararren isothermal na madauki, dabarar bututu guda ɗaya don haɓaka DNA
 • Lyman Alpha Mapping Project, kayan aiki akan NASA Lunar Reconnaissance Orbiter
 • Lysosome-haɗe da membrane glycoprotein, ciki har da fitila1, fitila2, fitila3

Sauran amfani[gyara sashe | gyara masomin]

 • Tsarin Manufa Masu Mahimmanci (LAMPS), shirin Sojojin Ruwa na Amurka

Duba kuma[gyara sashe | gyara masomin]

Template:Srt