Grammy Awards

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.

GRAMMY Awards[1] (wanda aka tsara a matsayin GRAMMY), ko kuma wanda aka fi sani da Grammys, kyaututtuka ne da Cibiyar Rubuce-rubuce ta Amurka ta gabatar don gane nasarorin "masu ban mamaki" a Masana'antar kiɗa. Mutane da yawa suna ɗaukar su a matsayin mafi girma da kuma muhimman kyaututtuka a masana'antar kiɗa a duk duniya. Da farko an kira su gramophone Awards, saboda Kyautar Tony nuna gramophone mai zinariya. Grammys sune na farko daga cikin manyan lambobin yabo na kiɗa na manyan cibiyoyin sadarwa guda uku da ake gudanarwa a kowace shekara, kuma ana ɗaukar su ɗaya daga cikin manyan kyaututtuka huɗu na nishaɗin Amurka na shekara-shekara tare da Kyautar Kwalejin (don fina-finai), Emmy Awards (don talabijin), da Tony Awards (don wasan kwaikwayo). An gudanar da bikin Grammy Awards na farko a ranar 4 ga Mayu, 1959, don girmama nasarorin kiɗa na masu wasan kwaikwayo na shekara ta 1958. Bayan bikin na 2011, Kwalejin Rubuce-rubuce ta sake fasalin yawancin rukunin Grammy Award na 2012. Kyautar Grammy ta shekara-shekara ta 66 mai zuwa za ta ƙunshi jimlar nau'o'i 94.[2][3][4]

Tarihi[gyara sashe | gyara masomin]

sun samo asali  daga aikin Hollywood Walk of Fame a cikin shekarun 1950. Yayinda masu gudanar da rikodin a kwamitin Walk of Fame suka tattara jerin manyan masana'antun rikodin da za su iya cancanta ga tauraron Walk of Fame, sun fahimci cewa mutane da yawa da ke jagorantar kasuwancin su ba za su sami tauraron a Hollywood Boulevard ba. Sun yanke shawarar gyara wannan ta hanyar ƙirƙirar kyaututtuka da masana'antarsu ta bayar kamar Oscars da Emmys. Bayan yanke shawarar ci gaba da irin waɗannan kyaututtuka, tambaya ta kasance abin da za a kira su. Ɗaya daga cikin taken aiki shine 'Eddie', don girmama Thomas Edison, wanda ya kirkiro phonograph. A ƙarshe, an zaɓi sunan ne bayan gasa ta wasika inda kusan masu fafatawa 300 suka gabatar da sunan 'Grammy', tare da alamar farko daga wanda ya lashe gasar Jay Danna na New Orleans, Louisiana, a matsayin taƙaitaccen bayani game da kirkirar Emile Berliner, gramophone. An fara bayar da kyautar Grammys don nasarorin da aka samu a shekarar 1958.[5]

Rubuce-rubuce[gyara sashe | gyara masomin]

  1. https://web.archive.org/web/20110131173955/http://www.slate.com/id/101306/
  2. https://web.archive.org/web/20180130194004/http://tvbythenumbers.zap2it.com/daily-ratings/sunday-final-ratings-jan-28-2018/
  3. https://www.grammy.com/grammys/news/new-york-city-host-2018-grammys
  4. http://www.cnn.com/2009/SHOWBIZ/Music/02/08/grammy.night/index.html
  5. https://www.nme.com/news/music/heres-lorde-turned-grammy-performance-2230515
Wannan Muƙalar guntuwa ce: tana buƙatar a inganta ta, kuna iya gyara ta.