Haƙƙin Gudanarwa
Haƙƙin Gudanarwa |
---|
Haƙƙin Gudanarwa, a ƙasar Ingila, Dokar sake fasali ta ba da dama ga masu kamfanoni su canza naɗin a ɓangaren gudanarwar Kamfanin su zuwa wani mai ba da umurni, ta hanyar kafa kamfani na musamman don karɓowa daga hannun mai ƴanci haƙƙoƙin nadin gudanarwa na gini.[1]
Haƙƙin aikin canjawa kuɗi wuri
[gyara sashe | gyara masomin]Abinda yake wajibi ne a doka da ƴanci wajen sauya wa kuɗin kamfani da gudanarwa wuri. Haka kuma kuɗaɗen da ba'a kashe su ba sai a maida su a wurin su.A aikace, idan waɗannan kuɗaɗen ba su kai £2,000 ba, ƙila ba tattalin arziƙi ba ne a bi su ta hanyar kotuna, amma za a iya yanke hukunci ta ƙarshe ta wata kotu. [2]
Ƴancin riƙe damar gudanar da kamfani ga mamba
[gyara sashe | gyara masomin]Nan da nan da kamfanin RTM ya karɓi ranar saye, mai wuri (mai kyauta) ya sami damar zama memba na kamfanin, tare da cikakken haƙƙin jefa ƙuri'a a matsayin memba na kamfani. Zaɓuɓɓukan mai gida, a matakin farko, ana ƙididdige su bisa ga raka'o'in da suke riƙe a cikin ginin, filaye ko sassan da ba na zama ba.A lokuta da ba su da raka'a, don haka ba za su sami kuri'a ba, ana raba su ƙuri'a ɗaya a matsayin mai gida.
Kasancewar haƙƙin gudanarwa ba ta dogara da shi ba, babu wani dalili da zai sa mai wurin wanda ke riƙe da sha'anin ginin, bai kamata ya sami wasu bayanai game da ayyukan gudanar da shi ba.Ya bambanta inda kotu ta naɗa manaja don maye gurbin wani ko manajan da bai cancanta ba - a nan ne aka cire mai wuri gaba ɗaya sakamakon rashin gudanar da shi Tare da haƙƙin sarrafawa, ana ɗauka cewa mai wuri ba lallai ba ne ya yi laifi don haka babu hujja don cire shi daga tsarin gudanarwa.