Haƙƙin faɗar magana

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Haƙƙin faɗar magana
exception to copyright (en) Fassara
Bayanai
Has characteristic (en) Fassara quotation (en) Fassara
hakkin yin magana

Haƙƙin faɗi ko haƙƙin zance ko haƙƙin magana yana ɗaya daga cikin haƙƙin mallaka (copyright) da Yarjejeniyar Berne ta bayar a cikin maƙala ta 10: “ An halatta a faɗa magana"... matuƙar fadar ta ya dace da aiki na gaskiya, kuma iyakarsu ba ta wuce abin da aka tabbatar da manufar ba”. [1]Tare da harsuna daban-daban, duk da an riga ta kasance a cikin sake fasalin 1908 na yarjejeniyar. [2]

Aiwatarwa[gyara sashe | gyara masomin]

Dokokin ƙasa yawanci suna ɗaukar iyakokin al'ada (Berne Convention) a ɗaya ko fiye daga cikin abubuwan da ake buƙata masu zuwa:

  • hakkin magana
    Sunsyen da aka kawo suna cikin iyaka mai ma'ana da kuma (banbanci daga wannan ƙasa zuwa waccan ƙasar),
  • Wadda a fili yake an bayyana alamar cewa magana ce da take da cikakken bayani.
  • Sakamakon sabon aikin ba kawai tarin yin magana ba ne, amma ya ƙunshi cikakken aikin asali a cikin kansa.

A wasu ƙasashen maƙasudin yin amfani da aikin (ilimi, kimiyya, ɓarna da sauransu) na iya zama wani abu da ke ƙayyade iyakar wannan haƙƙin na yin magana ko faɗa.

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. Convention for the Protection of Literary and Artistic Works
  2. «As regards the liberty of extracting portions from literary or artistic works [...] is not affected by the present Convention.» Convention for the Protection of Literary and Artistic Works (Berlin Act, 1908).