Haƙƙin janyewa

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Haƙƙin janyewa

Haƙƙin janyewa, Ra'ayi ne a cikin ɗabi'un bincike na asibiti cewa ɗan binciken da ke cikin gwaji na asibiti yana da haƙƙin kawo ƙarshen shiga cikin waccan gwajin yadda ya so. Dangane da jagororin ICH GCP, mutum na iya janyewa daga binciken a kowane lokaci kuma ba a buƙatar ɗan takara ya bayyana dalilin dakatarwa.

Yara a cikin bincike[gyara sashe | gyara masomin]

Lokacin da yara suka shiga cikin bincike na asibiti dole ne iyayensu ko masu kula da su su ba su izinin shiga, amma xa'a nuna cewa ko da a cikin wannan yanayin yana da kyau a sami amincewar batun binciken. Nazarin ya nuna cewa yaran da ke shiga cikin bincike ba su da ƙarancin fahimtar 'yancin janyewa lokacin da aka gabatar da su tare da zaɓi.[1][2]

Rayuwar bankuna[gyara sashe | gyara masomin]

Janyewa daga shiga binciken bankin biobakin yana da matsala saboda dalilai da yawa, gami da cewa yawan bayanan ɗan takara ba a tantance shi don ba da sirrin ɗan takara na bincike .[3]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. Ondrusek, Nancy; Abramovitch, Rona; Pencharz, Paul; Koren, Gideon (1998). "Empirical examination of the ability of children to consent to clinical research". Journal of Medical Ethics. 24 (3): 158–65. doi:10.1136/jme.24.3.158. PMC 1377517. PMID 9650109.
  2. Edwards, Sarah J.L. (2005). "Research Participation and the Right to Withdraw". Bioethics. 19 (2): 112–30. doi:10.1111/j.1467-8519.2005.00429.x. PMID 15943021.
  3. Eriksson, Stefan; Helgesson, Gert (2005). "Potential harms, anonymization, and the right to withdraw consent to biobank research". European Journal of Human Genetics. 13 (9): 1071–6. doi:10.1038/sj.ejhg.5201458. PMID 15986039.