Haƙƙoƙin Ƙungiya Da Ɗaiɗaikun Mutane

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Haƙƙoƙin Ƙungiya Da Ɗaiɗaikun Mutane
Bayanai
Ƙaramin ɓangare na yarjejeniya da Haƙƙoƙi

Haƙƙoƙin ƙungiya, wanda kuma aka sani da haƙƙoƙin gama kai, haƙƙoƙi ne da ƙungiyar qua a ƙungiya take da shi maimakon ɗaya daga cikin membobinta;[1] akasin haka, haƙƙin ɗaiɗaikun mutane haƙƙoƙi ne da mutane ke da su ; ko da sun bambanta a rukuni, wanda mafi yawan haƙƙoƙin su ne, sun kasance haƙƙin daidaikun mutane idan masu haƙƙin su ne daidaikun mutane da kansu. A tarihi, an yi amfani da haƙƙoƙin ƙungiya duka don tauyewa da kuma sauƙaƙe haƙƙoƙin mutum ɗaya, kuma ra'ayin ya kasance mai kawo rigima Ko rashin jituwa.[2] [3]

Haƙƙin gamayyar ƙungiyoyi[gyara sashe | gyara masomin]

Bayan haƙƙin ƙungiyoyi dangane da halaye marasa canzawa na kowane membobinsu, wasu haƙƙoƙin ƙungiya suna kula da ƙungiyoyin mutane, gami da jihohin ƙasa, ƙungiyoyin kasuwanci, ƙungiyoyin kasuwanci, ƙungiyoyin kasuwanci, ƙungiyoyin kasuwanci, ƙabilun ƙabilanci, da jam'iyyun siyasa da makamantan hakan.[ana buƙatar hujja]Ana ba wa irin waɗannan suka shafi takamaiman ayyukan da aka bayyana da kuma damar su na yin magana a madadin membobinsu, watau ƙarfin kamfani na yin magana da gwamnati a madadin kowane kwastomomi ko ma'aikata ko iyawar ƙungiyar ƙwadago don yin shawarwari don fa'ida tare da ma'aikata a madadin duk ma'aikata a kamfani .

Masana halayya[gyara sashe | gyara masomin]

A cikin ra'ayoyin siyasa na masu sassaucin ra'ayi na gargajiya da wasu masu 'yanci, aikin gwamnati shine kawai don ganowa, kariya, da kuma aiwatar da haƙƙin ɗan adam yayin ƙoƙarin tabbatar da kawai magunguna don ƙetare. Gwamnatoci masu sassaucin ra'ayi waɗanda ke mutunta haƙƙin ɗaiɗai sau da yawa suna ba da tsarin sarrafawa waɗanda ke kare haƙƙin ɗaiɗaikun mutum kamar tsarin aiwatar da shari'a na aikata laifuka . Wasu haƙƙoƙin gama kai, alal misali, haƙƙin " ƙaddamar da kan al'umma, "[4] wanda ke kunshe a Babi na I na Kundin Tsarin Mulki na Majalisar Ɗinkin Duniya, ya ba da damar kafawa don tabbatar da waɗannan haƙƙoƙin mutum ɗaya. Idan mutane ba za su iya tantance makomarsu ta gama gari ba, to tabbas ba za su iya tabbatarwa ko tabbatar da yancinsu na daidaiku ba, nan gaba da yancinsu. Masu suka sun nuna cewa dole ne duka biyun suna da alaƙa da juna, suna ƙin amincewa da cewa suna wanzuwa a cikin dangantakar da ke tsakanin junan su.[5]

Adam Smith, a cikin shekarata 1776 a cikin littafinsa <i id="mwNQ">An Inquiry into the Nature and Causes of the Wealth of Nations</i>, ya bayyana haƙƙin kowane tsara na gaba, a matsayin ƙungiya, tare, ga ƙasa da dukan duniya.[6] <i id="mwOQ">Sanarwar 'yancin kai ta</i> bayyana 'yancin jama'a da dama, ko kuma na gama gari, da kuma na jihohi, misali 'yancin jama'a: "Duk lokacin da wani nau'i na gwamnati ya zama mai lalata wadannan manufofi, hakkin mutane ne su canza. ko kuma a soke shi" da haƙƙin Jihohi: "... a matsayin ƙasashe masu 'yanci da masu zaman kansu, suna da cikakken ikon ɗaukar yaƙi, ƙaddamar da zaman lafiya, haɗin gwiwar kwangila, kafa Kasuwanci, da yin duk sauran Ayyuka da Abubuwan da Kasashe masu zaman kansu suke. iya hakki."[7][8]

Sauran abunuwa[gyara sashe | gyara masomin]

  • Tabbataccen aiki
  • Alamar gama gari
  • Jama'a
  • Amfanin gama gari
  • Tattalin arzikin tsarin mulki
  • Mutuncin kamfani
  • Ilimi mai mahimmanci
  • Ƙungiyar sha'awa ta kabilanci
  • Siyasar Identity
  • Identity (kimiyyar zamantakewa)
  • Indigenism
  • Bambanci tsakanin hukumomi
  • Kungiyar masu sassaucin ra'ayi
  • Ilimin halin 'yanci
  • Hakkokin tsiraru
  • Shahararren gaba
  • Primordialism
  • Ƙungiya mai kariya
  • Sakamako (adalci na wucin gadi)
  • Ƙaddamar da kai
  • Hakkoki na musamman
  • Ƙarni uku na haƙƙin ɗan adam
  • Ƙungiyar jefa ƙuri'a

Ci gaba da karatu[gyara sashe | gyara masomin]

  • Barzilai, Gad (2003), Al'ummomi da Doka: Siyasa da Al'adu na Shari'a . Jami'ar Michigan Press, 2003. Buga na biyu 2005.  .
  • 978-1-4129-6580-4

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. "Group Rights (Stanford Encyclopedia of Philosophy)". Plato.stanford.edu. 2008-09-22. Retrieved 2015-03-30.
  2. Template:Harvp
  3. Template:Harvp
  4. "Charter of the United Nations, Chapter 1: Purposes & Principles". www.un.org. Retrieved 2018-06-02.
  5. Jones, Peter (2016). Zalta, Edward N. (ed.). The Stanford Encyclopedia of Philosophy (Summer 2016 ed.). Metaphysics Research Lab, Stanford University.
  6. Stewart (1811), pp. 85–86
  7. "Declaration of Independence: A Transcription". The U.S. National Archives and Records Administration. November 2015. Retrieved 2022-10-11.
  8. Krabbe, Hugo (1908). De idee der persoonlijkheid in de staatsleer: redevoering bij de aanvaarding van het hoogleeraarsambt aan de rijks-universiteit te Leiden, den 4 Maart 1908 uitgesproken [The Idea of Personality in the Theory of the State: lecture given at the acceptance of the position of professor at Leiden University, 4 March 1908] (in Dutch). Groningen: Wolters

Hanyoyin haɗi na waje[gyara sashe | gyara masomin]