Harshen arewacin ƙianq

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Arewacin Qiang
Rrmearr
Rma Script from Qiang Language
Rma Script da aka yi amfani da shi a cikin harshen Qiang
Yadda ake furta shi [Ma'anar]
'Yan asalin ƙasar  China
Yankin Lardin Sichuan
Ƙabilar Mutanen Qiang
Masu magana da asali
(58,000 da aka ambata a 1999) [1]
Latin, Rma
Lambobin harshe
ISO 639-3 cng
Glottolog arewa2722 Arewacin Qiangsout3257 Kudu maso gabashin Maoxian Qiang 
 
ELP Arewacin Qiang
Wannan labarin ya ƙunshi alamomin sauti na IPA. Ba tare da goyon baya fassarar da ta dace ba, zaku iya ganin Unicode_block)#Replacement_character" rel="mw:WikiLink" title="Specials (Unicode block)">Alamun tambaya, akwatuna, ko wasu alamomi maimakon haruffa na Unicode. Don jagorar gabatarwa akan alamomin IPA, duba Taimako: IPA .


Arewacin Qiang yare ne na Sino-Tibetan na reshen Qiangic, musamman ya fada ƙarƙashin iyalin Tibeto-Burman. Kimanin mutane 60,000 ne ke magana da shi a Gabashin Tibet, da kuma Lardin Sichuan na arewa maso tsakiya, kasar Sin.

Yaren Arewacin Qiang[gyara sashe | gyara masomin]

Arewacin Qiang ya ƙunshi yare daban-daban, da yawa daga cikinsu suna da sauƙin fahimtar juna. Sun Hongkai a cikin littafinsa game da Qiang a cikin 1981 ya raba Arewacin Qiang zuwa yaruka masu zuwa: Luhua, Mawo, Zhimulin, Weigu, da Yadu . Wadannan yarukan suna cikin yankin Heishui da kuma arewacin yankin Mao. Luhua, Mawo, Zhimulin, da Weigu iri-iri na Arewacin Qiang suna magana da Heishui Tibetans. Yaren Mawo ana ɗaukarsa a matsayin yaren da aka fi sani da shi ta Heishui Tibetans.

Sunayen da aka gani a cikin tsofaffin wallafe-wallafen Arewacin Qiang sun haɗa da Dzorgai (Sifan), Kortsè (Sifan) ), Krehchuh, da Thóchú / Hotcu / Hotśu . [2] ƙarshe shine sunan wuri.

Sims (2016) [3] ya nuna Arewa (Upstream) Qiang a matsayin *nu- ƙungiyar kirkire-kirkire. Ana nuna yaruka daban-daban a cikin italics.

Arewacin Qiang
  • NW Heishui: Luhua Ō花
  • Tsakiyar Heishui
    • Ƙauyen Qinglang
    • Garin Zhawa
    • Ciba Ƙasar
    • Shuangliusuo 双溜索乡
    • Ƙungiyar ƙirar Uvalar V: Zhimulin 知木林乡, Hongyan 红岩乡, Mawo
  • SE Heishui: Luoduo 羅多 ƙauye, Longba ƙauye na Musu 木蘇 ƙauye ya Shidiaolou ƙauye
  • Arewacin Maoxian: Taiping 太平乡, Songpinggou 松沟乡
  • Kudancin Songpan: Xiaoxing Ƙananan ƙauye, Zhenjiangguan ƙauye江关, Zhenping ƙauye
  • Yammacin Maoxian / Kudancin Heishui: Weigu 維古 ƙauye, Waboliangzi 瓦́ ƙauye梁子, Se'ergu 色尔古 ƙauyen, Ekou, Weicheng 維城 ƙauyen , Ronghong, Chibusu, Qugu 曲谷 ƙauyen، Wadi Ō底 ƙauyen、 Baixi 白溪 ƙauyen Huilong 回龙 ƙauyen
  • Tsakiyar Maoxian: Heihu 黑虎乡
  • SE Maoxian (ƙirƙirar alama): Goukou 沟口乡, Yonghe 永和乡

Fasahar sauti[gyara sashe | gyara masomin]

Tarihin sauti Arewacin Qiang na ƙauyen Ronghong ya ƙunshi ƙwayoyi 37, da halaye takwas na wasali.[4]: 22, 25 Tsarin syllable na Arewacin Qiang yana ba da damar sautuna shida.:30

  1. Northern Qiang at Ethnologue (18th ed., 2015) (subscription required)
  2. Empty citation (help)
  3. Empty citation (help)
  4. Cite error: Invalid <ref> tag; no text was provided for refs named :04