Iskar tsaunuka

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Iskar tsaunuka
Bayanai
Ƙaramin ɓangare na guguwa
Ƙasa Kolombiya

Iskar tazarar tsaunuka, iska mai rata ko kwararar rata iskar gida ce dake kadawa ta wata tazara tsakanin tsaunuka.

Iskar tazara ƙanana ce kuma ana iya haɗa ta da iska mai ƙarfi na 20-40 kulli kuma a wani lokaci ta wuce 50 knots. Gabaɗaya iskar tazarar tafi ƙarfi kusa da ficewar gibi.

Misali yana gudana ya haɗa da iskar saman da ke kadawa ta mashigin Gibraltar-ɗaya daga cikin iskoki mafi ƙarfi a wannan yanki ana kiransa Levanter. Irin wannan iskar tana faruwa a wasu rata a cikin jeri na tsaunuka,kamar tehuantepecer da jochwinde, da kuma acikin dogon tashoshi, irinsu Mashigin Juan de Fuca tsakanin tsaunukan Olympics na Washington da tsibirin Vancouver, British Columbia, Hinlopen Strait kusa da Spitsbergen. Acikin kwazazzabo kogin Columbia da ke kan iyakar Washington da Oregon, yawan iskar da ke da yawa ya haifar da shigar da gonakin iska, da kuma yawan hawan igiyar ruwa da ke faruwa akan kogin Columbia.

Wani misali kuma shine iskar Koshava da ke Sabiya da ke kadawa a rafin Danube.Duwatsun Carpathian ta Kudu da tsaunin Balkan suna jigilar kwarara zuwa cikin kogin Danube acikin Romania kuma jirgin da ke fitowa a Ƙofar Iron ana kiransa iskar Koshava. Babban halayen iskar Koshava su ne saurin iskar sa, kudu maso gabas, dagewa, da kuma gustiness.

Gaba ɗaya, iskar corridor tana shafar yanayin yanki na yanki kudancin Faransa, da kuma ciyayi. Sune kuma ke haifar da mummunar gobara a yankunan da abin ya shafa. Sakamakon gusts na iya kaiwa fiye da kilomita 100 a awa 1 kuma ya haifar da lalacewar dukiya.

Duba kuma[gyara sashe | gyara masomin]

  • Tazarar iska (siffar yanki)
  • Jet fita kwarin

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  • Bendall, AA, 1982: Ƙarƙashin ƙaƙƙarfan kwarara ta mashigin Gibraltar. Mujallar hasashen yanayi, Vol. 111, shafi. 149-153
  • Colle, BA, CF Mass, 2000: Babban Ƙididdigar Ƙimar Ƙimar Ƙimar Ƙimar Ƙimar Ƙimar Ƙirar Gabas ta Guda Mashigin Juan de Fuca akan 9-10 Disamba 1995. Bita na Yanayi na kowane wata: Vol. 128, shafi. 2398-2422.
  • Colle, BA, CF Mass, 1998: Guguwar iska tare da Yammacin Yammacin Dutsen Cascade na Washington. Sashe na I: Babban Nazari na Dubawa da Samfura na Taron 12 Fabrairu 1995. Bita na Yanayi na kowane wata: Vol. 126, shafi. 28-52.
  • Overland, JE, da BA Walter, 1981: Gap isk in mashigar Juan de Fuca, Nazari Yanayi na wata-wata: Vol. 109, shafi. 2221-2233.
  • Scorer, RS, 1952: Tsawon tsaunuka; nazarin sararin samaniya a Gibraltar. Jaridar Quarterly na Royal Meteorological Society: Vol. 78, ku. 53-59
  • Sharp, J. da CF Mass, 2002: Columbia Gorge Gap Flow: Fahimta daga Binciken Dubawa da Ƙaƙwalwar Ƙaƙwalwar Ƙirar Ƙarfafa. Bulletin of the American Meteorological Society: Vol. 83, ku. 1757-1762.
  • Steenburgh, WJ, DM Schultz, BA Colle, 1998: Tsari da Juyin Halitta na Fitowar Gap akan Tekun Tehuantepec, Mexico. Bita na Yanayi na kowane wata: Vol. 126, shafi. 2673-2691.