Jump to content

Jaguar D-Type

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Jaguar D-Type
racing automobile model (en) Fassara
Bayanai
Ƙaramin ɓangare na race car prototype (en) Fassara
Masana'anta automotive industry (en) Fassara
Ƙasa Birtaniya
Mabiyi Jaguar C-Type
Ta biyo baya Jaguar E-Type (en) Fassara
Lokacin farawa 1954
Lokacin gamawa 1957
Mai nasara 24 Hours of Le Mans (en) Fassara
Manufacturer (en) Fassara Jaguar Cars (en) Fassara
Powered by (en) Fassara straight-six (en) Fassara

Jaguar D-Type mota ce ta wasan motsa jiki wacce Jaguar Cars Ltd. ta kera tsakanin 1954 zuwa 1957. An tsara shi musamman don cin nasarar tseren Le Mans 24-hour, ya raba injin-6 XK madaidaiciya da kayan aikin injiniya da yawa tare da magabata na C-Type . Tsarinsa, duk da haka, ya sha bamban sosai, tare da sabbin gine-ginen monocoque da sulke aerodynamics wanda ya haɗa fasahar zirga-zirgar jiragen sama, gami da a wasu misalai na musamman mai daidaitawa .

Matsugunin injin ya fara ne da lita 3.4, an ƙaru zuwa 3.8 L a 1957, kuma an rage shi zuwa 3.0 L a 1958 lokacin da Le Mans ke ƙayyadaddun injuna don motocin tseren wasanni zuwa wannan iyakar. D-Types ya lashe Le Mans a 1955, 1956 da 1957. Bayan Jaguar ya yi ritaya na ɗan lokaci daga tseren a matsayin ƙungiyar masana'anta, kamfanin ya ba da sauran nau'ikan D-Types da ba a gama ba a matsayin nau'ikan XKSS na shari'a, wanda kayan aikin sa na kan titi ya sa su cancanci yin tseren motoci na wasanni a Amurka. A shekara ta 1957 25 daga cikin wadannan motoci sun kasance a matakai daban-daban na kammalawa lokacin da gobarar masana'anta ta lalata 9 daga cikinsu.


Jimlar samarwa wasu suna tunanin sun kai nau'ikan D-71, gami da 18 don ƙungiyoyin masana'anta da 53 na masu zaman kansu.[ana buƙatar hujja]</link> (da ƙarin nau'ikan D-16 an canza su zuwa nau'ikan XKSS na doka). An nakalto Jaguar yana ikirarin ya gina nau'ikan D-75. [1] [2] [3]

Zane ya yi amfani da fasahar jirgin sama, mai juyi a lokacin. “Bawon”, ko sashin kokfit, na ginin monocoque ne, galibi ya ƙunshi zanen gadon allo na aluminum . Siffar sa ta elliptical da ƙaramin ɓangaren giciye na kwatankwacinsa ya ba da ƙarfi mai ƙarfi da raguwar ja. A gaban babban kan gaba an haɗe shi da ƙaramin bututun aluminum don injin, taron tutiya, da dakatarwar gaba. An ɗora dakatarwar ta baya da tuƙi na ƙarshe zuwa babban babban kan baya. An yi amfani da man fetur a cikin wutsiya kuma masu zanen kaya sun bi aikin jirgin sama ta hanyar ƙayyade jakar Marston Aviation Division mai lalacewa [4] [5] a maimakon tanki na al'ada.

Tasirin aerodynamic ya kasance wani ɓangare na aikin Malcolm Sayer, wanda ya shiga Jaguar bayan wani aiki tare da Kamfanin Jirgin Sama na Bristol a lokacin yakin duniya na biyu kuma daga baya ya yi aiki a kan C-Type. Nau'in D-nau'in yana buƙatar ƙaramin yanki na gaba. Don rage tsayin injin XK an ɓullo da busasshen sump lubrication, kuma an ce filin gaban motar shi ma abin la'akari ne wajen sarrafa injin ɗin a 8½ ° daga tsaye (wanda ya wajabta bugun bonnet bulge). Philip Porter, a cikin littafinsa Jaguar Sports Racing Cars, ya ce "[a] dalilin da ya fi dacewa shi ne samar da karin sarari ga bututun rago da ke ciyar da Weber carburettors guda uku-choke." Rage ja-in-ja a cikin jiki ya ba da gudummawa ga babban saurin motar; na dogon Mulsanne Madaidaici a Le Mans, an ɗora fin a bayan direban don kwanciyar hankali . Domin lokacin 1955, motocin masana'anta an sanya su da dogon hanci, wanda ya tsawaita motar da inci 7½ kuma ya ƙara ƙara iyakar gudu; sannan an haxa kan gadon gadon gado da fin aerodynamic a matsayin raka'a ɗaya wanda ya daidaita yanayin aerodynamics da adana nauyi. [4]

  1. 62 years later Jaguar is building the final 25, million-dollar D-Types arstechnica.com, accessed 1 October 2019
  2. "62-years later, the 25 Jaguar D-Types that never were will be built", Auto Express, February 7, 2018
  3. You can now buy a brand new Jaguar D‑Type www.goodwood.com, accessed 1 October 2019
  4. 4.0 4.1 Cite error: Invalid <ref> tag; no text was provided for refs named Porter
  5. https://en.wikipedia.org/wiki/Jaguar_D-Type#cite_note-5