Judith Kanakuze

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Judith Kanakuze
Rayuwa
Haihuwa Rusizi District (en) Fassara, 19 Satumba 1959
ƙasa Ruwanda
Mutuwa 7 ga Faburairu, 2010
Sana'a
Sana'a ɗan siyasa da Mai kare hakkin mata
Imani
Jam'iyar siyasa Rwandan Patriotic Front (en) Fassara

Judith Kanakuze (Satumba 19, 1959 - Fabrairu 7, 2010) 'yar siyasa ce 'yar ƙasar Ruwanda kuma mai fafutukar kare hakkin mata da aka fi sani da zartar da doka kan cin zarafin jinsi, gami fito da ma'anar fyade a mataki na farko a Ruwanda, da bayar da gudummawar adadin jinsi na tsarin mulki wanda ya bukaci wakilcin mata ga hukumomin gwamnati. Ta yi aiki a fannoni da yawa, ciki har da abinci mai gina jiki da aikin gwamnati, kafin ta zama fitacciyar shugabar mata bayan kisan kiyashin da aka yi a Rwanda a 1994, inda ta rasa yawancin danginta. Kanakuze ta kafa ƙungiyar mata ta farko Réseau des Femmes kuma ta wakilci muradun mata a yarjejeniyar Arusha da kuma kwamitin Ruwanda don kafa tsarin mulki. Ƙididdigar jinsi da ke buƙatar mata su haɗa aƙalla kashi 30 cikin 100 na hukumomin gwamnati daga baya cikin sauri ta sa shigar mata ya zarce adadin da aka keɓe a majalisa. An zabe ta a Majalisar a 2003 kuma an sake zaben ta karo na biyu a 2008. A lokacin wa'adinta, ta jagoranci taron 'ƙungiyar yan majalisa mata na Rwanda.

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]