Jump to content

Kayayei

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Kayayei
Bayanai
Ƙaramin ɓangare na Sufuri da activity (en) Fassara
Uses (en) Fassara balance (en) Fassara
Kayayei
Yan dako
Matan Kaayei sun yi maci a faretin ranar 'yancin kai na Ghana na 2020 a Kumasi

Kayayei ko Kaya Yei kalmar Ghana ce ga 'yar dako ko mai ɗaukar kaya. Yawancin waɗannan mata sun yi ƙaura daga ƙauyuka zuwa kowane birni na Ghana don neman aiki.[1][2] Gabaɗaya suna ɗaukar nauyinsu a kawunansu.

Kalmar kayayei (maɗaukaki, kaya yoo) wani fili ne da aka kafa daga harsuna biyu da ake magana a Ghana. Kaya na nufin "kaya, kaya, kaya[1] ko kaya"[3] a yaren Hausa, yei kuma yana nufin "mata ko mata" a yaren Ga.[1] Mutanen Kumasi suna kiran ’yan ɗora a matsayin paa o paa.

Kaya sun kasance ma'aikatan hannu koyaushe. Suna jigilar kayayyaki zuwa kasuwanni, musamman kayan noma.[4] Yawanci, Kaya suna ɗaukar kayansu a cikin babban kwanon rufi da aka ɗora a kawunansu, ta yin amfani da ɗanyen zane a matsayin maƙalli.

Kaya Yei har yanzu yana aiki a kasuwanni a Ghana a yau, sau da yawa a cikin yanayi mara kyau kuma yana da karancin kudin shiga. Lokaci-lokaci, ana kawo Kaya cikin gidaje masu zaman kansu don yin ayyukan gida, inda za su sami ƙarin kuɗi kaɗan. Kaya galibi suna wucewa, kuma galibi ba tare da tsaftar muhalli ba. Asalin tsafta da yanayin abinci ma ba su da kyau. A cikin manyan biranen kamar Accra & Kumasi, Kaya galibi bakin haure ne daga yankuna masu nisa wadanda suka zo biranen neman ingantacciyar damar aiki.[1][2]

A watan Mayun 2016, ministar kula da jinsi da yara da walwalar jama’a Nana Oye Lithur ta tabbatar da cewa sama da kayayei 1,000 daga kasuwannin Agbogbloshie da Mallam Atta da ke birnin Accra an yi musu rajista bisa tsarin inshorar lafiya na kasa, don taimaka musu wajen samar da ayyukan yi na asali.[5] A cikin kasafin shekara ta 2017, Ministan Kudi Ken Ofori-Atta ya cire kayayei daga biyan kuɗaɗen kuɗaɗen kasuwa zuwa majalisu daban-daban.[6]

  1. 1.0 1.1 1.2 1.3 Sabutey, Victus K. "A LOOK AT THE PLIGHTS OF GHANAIAN FEMALE PORTERS (KAYAYEI)". Viasat 1. Archived from the original on 26 August 2014. Retrieved 26 August 2014.
  2. 2.0 2.1 Gyasiwaa, Adwoa. "Parliament summons Gender Minister over 'Kayayei'". myjoyonline. Archived from the original on 26 August 2014. Retrieved 26 August 2014.
  3. Kearney, Helen. "Ghana's female porters get family planning advice". The Guardian. Retrieved 26 August 2014.
  4. "Oye Lithur Warns Against Trafficking Of 'Kayayei'" (in Turanci). Retrieved 2017-03-18.
  5. "Over 2,000 Kayayei, 500 Aged registered onto NHIS in Ashanti Region". www.ghanaweb.com (in Turanci). Retrieved 2017-03-18.
  6. "Kayayei tax abolished - 2017 budget - BusinessGhana". www.businessghana.com. Retrieved 2017-03-18.