Jump to content

Khamir, Yemen

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Khamir, Yemen

Wuri
Map
 15°59′N 43°57′E / 15.99°N 43.95°E / 15.99; 43.95
Ƴantacciyar ƙasaYemen
Governorate of Yemen (en) Fassara'Amran Governorate
District of Yemen (en) FassaraGundumar Khamir
Yawan mutane
Faɗi 15,333 (2005)

Khamir ( Larabci: خمر‎, romanized: Khamir ) wani ƙaramin gari ne a cikin lardin Amran na ƙasar Yemen. Kujerun gundumar Khamir ce. Yanzu garin nada alaƙa da ƙungiyar ƙabilar Hashid, duk da cewa ana kiranta da sunan ƴan ƙabilar Bakil kuma a tarihi ya kasance garin Bakil.[1]

Suna da tarihi

[gyara sashe | gyara masomin]

A cewar marubuci al-Hamdani na ƙarni na 10, an sa wa Khamir sunan wani Khamir ibn Dawman ibn Bakil, ɗan ƙabilar Bakil, wanda Hamdani ya bayyana a matsayin "Sarki wanda ya gina manyan gidaje a Zahir na Hamdan."[1] Hamdani ya kayyade cewa sunan garin yana nuni ne da cewa ‘ya’yan Khamir ne suka zauna a cikinsa; ya rubuta cewa, a lokacin rayuwarsa, garin ya kasance ƴan Bakil ne suka fi zama. [1] Ya bayyana rugujewarta kafin zuwan Musulunci ya kuma rubuta cewa a nan aka haifi sarki As’ad al-Kamil. [1]

A lokacin tsakiyar zamanai, babbar hanyar arewa zuwa kudu a yankin ta bi ta Khamir zuwa gabas, don haka birnin ba ya cikin mafi yawan bayanan tarihi na lokacin. An fara ambatonsa a cikin Ghayat al-amani na Yahya bn al-Husayn a shekara ta 1398 ( 800H ); Nassin ya ambata cewa wasu daga cikin gidajensa suna da tushe na Himyari waɗanda ba za a iya rushe su ba. [1] An ambato Khamir akai-akai tun daga ƙarshen ƙarni na 16 zuwa gaba, lokacin da sojoji ke yawan amfani da shi azaman tushe daga yankin. [1]

  1. 1.0 1.1 1.2 1.3 1.4 1.5 Wilson, Robert T.O. (1989). Gazetteer of Historical North-West Yemen. Germany: Georg Olms AG. pp. 21, 156–7. Retrieved 22 February 2021.