Jump to content

Mamaye ƙasar Marikana (Cape Town)

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Mamaye ƙasar Marikana (Cape Town)
occupation (en) Fassara
Bayanai
Suna saboda Marikana miners' strike (en) Fassara
Ƙasa Afirka ta kudu
Kwanan wata 2013
Alaƙanta da Marikana land occupation (Durban)
Wuri
Ƴantacciyar ƙasaAfirka ta kudu
Province of South Africa (en) FassaraWestern Cape (en) Fassara
Metropolitan municipality in South Africa (en) FassaraCity of Cape Town (en) Fassara
South African township (en) FassaraPhilippi (en) Fassara

A ranar Ashirin da bakwai 27 ga watan Afrilun shekarar dubu biyu da sha uku 2013, hutun jama'a na kasa na Ranar 'Yanci a Afirka ta Kudu wanda wasu ƙungiyoyin zamantakewa suka kira Ranar UnFreedom, membobin Abahlali baseMjondolo sun mamaye wani yanki a Philippi, Cape Town. Watanni biyu bayan korar mutane 90 da akayi, har yanzu suna barci a shafin a ƙarƙashin alfarwa.

An nakalto Cindy Ketani a cikin Red Pepper tana cewa "Lokacin da suka zo su lalata waɗannan shaguna, ba su nuna mana umarni ko takardu ba. Suna fitar da waɗannan mutane kamar karnuka".[1]

A cikin shekarar 2017, Babban Kotun Yammacin Cape ta watsar da aikace-aikacen masu mallakar ƙasa don korar mazaunan Marikana. Kotun ta umarci Birnin Cape Town da ya tattauna da masu mallakar ƙasar don sayen ƙasar don biyan bukatun gidaje na mazauna.[2]

  1. South Africa’s poor resist home attacks, Caroline Elliot, Red Pepper, May 2013
  2. Fischer v Persons Listed on Annexure X and Others (9443/14; 11705/15; 14422/14) [2017] ZAWCHC 99; 2018 (2) SA 228 (WCC) (30 August 2017) Accessible at: [https://www.saflii.org/za/cases/ZAWCHC/2017/99.html]