Jump to content

Matakin yaƙi da fataucin mutane da safarar bakin haure a Najeriya

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.

Matakin yaƙi da fataucin mutane da safarar bakin haure a Najeriya ko A-TIPSOM, a takaice. hukuma ce da take yaƙi wajen hana fataucin mutane. An kafa hukumar ATIPSOM a shekarar 2018, ta hanyar haɗin gwuiwa da yarjejeniya tsakanin ƙungiyar Tarayyar Turai (EUD) da gwamnatin Tarayyar Najeriya.

Tsari[gyara sashe | gyara masomin]

Shirin an tsara shi ne don rage fataucin mutane da safarar baƙin haure a matakin ƙasa da yanki tare da ba da muhimmanci na musamman ga mata da ƙananan yara.[1][2]

Ayyukan ƙungiyar[gyara sashe | gyara masomin]

Abubuwan da ake sa ran su ne:

  • Inganta tsarin tafiyar da harkokin ƙaura a Najeriya, tare da mai da hankali musamman kan yaƙi da TIP da SOM;
  • Inganta rigakafin TIP da SOM a mahimman jihohin asali da na wucewa;
  • Ingantacciyar kariya, dawowa da dawo da mutanen da aka yi fataucin su da safarar su daga Turai
  • Inganta tantancewa, bincike da gurfanar da masu fataucin mutane da masu fasa-ƙwauri
  • Ingantacciyar haɗin gwiwa a matakin ƙasa, yanki da ƙasa da ƙasa wajen yaƙar TIP da SOM.

Siga[gyara sashe | gyara masomin]

Aikin ya yi daidai da dabarar “5 Ps” (Manufa, rigakafi, kariya, tuhume-tuhume da haɗin gwiwa), wanda Hukumar Hana Fataucin Bil Adama ta Ƙasa (NAPTIP) ta ɗauka, kuma  ya yi daidai da tsarin manufofin ƙasa – gami da manufofin ƙasar Nijeriya. a kan Hijira (2015), wanda aka fayyace tare da tallafin EU a lokacin EDF na 10, da Dokar Hana Hulɗa da Jama'a (2015) - da 2015 EU-Nigeria Common Agenda on Migration and Mobility (CAMM).

Haɗin gwaiwa[gyara sashe | gyara masomin]

Hukumar A-TIPSOM tana aiki da takwarorin ta a ƙasashe daban daban domin wayar da kai game da safara da fataucin mutane da kuma ceto mutanen da aka yi safarar su.[3] Haka kuma hukumar tana ƙoƙarin binkiwa tare da ganin an hukunta wanda aka samu da laifin safara da fataucin mutane.[4]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. https://www.premiumtimesng.com/tag/action-against-trafficking-in-persons-and-smuggling-of-migrants-in-nigeria-a-tipsom]
  2. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2021-10-22. Retrieved 2022-03-29.
  3. https://www.premiumtimesng.com/news/more-news/512690-naptip-two-others-secure-release-of-15-nigerian-girls-trafficked-to-mali.html
  4. https://guardian.ng/news/group-advocates-joint-effort-in-fight-against-trafficking-in-persons