Motsin Carbon

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Motsin Carbon
JS_Icon_Edit
JS_Icon_Edit

Juyin Carbon; shine hali ga mutum don ƙara yawan iskar carbon dioxide a wani yanki na salon rayuwar su sakamakon rage hayaki a wani wuri. Ana iya kiran canjin carbon dai-dai da "canjawar carbon na cikin gida" don bambantashi da zubar da carbon, wanda lokaci-lokaci kuma ana kiran sa canjin carbon.

Ƙoƙari da yawa na ƙarfafa mutane su canza al'amuran rayuwar su don haka rage fitar da iskar carbon dioxide da suke fitarwa ya haifar da kyakkyawan tanadi na kuɗi. Acikin United Kingdom, Hukumar Tattalin Arzikin Makamashi ta lissafa hanyoyi daban-daban na ceton makamashi, misali, "Fitilar wutar lantarki mai ceton makamashi ya wuce har sau goma sha biyu fiye da fitilun fitilu na yau da kullun kuma suna iya ceton ku £9 a kowace shekara a wutar lantarki (da kilogiram 38 na CO.) ko kuma £100 a kan kwararan fitila tsawon rayuwa."Koyaya, ko an rage iskar carbon dioxide ko a'a zai dogara ne akan yadda ake kashe kuɗin da aka ajiye. Idan adadin kuɗin da aka adana ta hanyar tafiya zuwa aiki ya ƙare akan ƙarin hutun birni wanda ya shafi tafiye-tafiyen jirgin sama, hayaƙi na iya ƙaruwa sosai.

Matsalar motsin carbon na iya lalata ƙoƙarce-ƙoƙarce na son rai da yawa na rage fitar da iskar carbon dioxide. Koyaya, canjin carbon ba shi da kyau a zahiri. Idan za a iya shawo kan mutum don guje wa ayyukan da ke haifar da yawan hayaki don kashe kuɗi da aka ba su, to za su iya matsawa zuwa ayyukan da ke samar da ƙananan hayaki don wannan adadin kuɗi. Ana iya ƙarfafa madaidaicin canjin carbon ta hanyar amfani da harajin carbon ko aiwatar da tsarin ciniki na carbon na sirri.

Lamarin dake tattare da canjin carbon kuma yana nuna cewa don wasu dalilai na kwatankwacin, ma'aunin da yafi dacewa da fitar da hayaki zai zama hayaki kowane ɓangaren na kuɗi maimakon jimillar hayaki. Ayyukan dake haifar da ƙananan hayaki mai sauƙi a farashi mai mahimmanci bazai zama mafi kyawun aiki don ingantawa ba yayinda yake barin mutum da ƙarin kuɗi don ciyarwa kan wasu ayyukan haya. Hakazalika, idan fasinjoji biyu suna tafiya akan jirgin sama ɗaya, ana iya ɗauka cewa suna fitar da adadin carbon dioxide iri ɗaya. Koyaya, idan ɗayansu ya biya kuɗi kaɗan, to ta wannan matakin, za'a ɗauka cewa sunfi cutar da muhalli.

Duba kuma[gyara sashe | gyara masomin]

  • Carbon diyya
  • Carbon credit
  • Greenwash
  • Low-carbon tattalin arziki
  • Tasirin sake dawowa (kiyaye)

Bayanan kula[gyara sashe | gyara masomin]