Mutun-mutunin Wikipidiya

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Mutun-mutunin Wikipidiya
Bayanai
Ƙaramin ɓangare na Wikimedia bot (en) Fassara
Bangare na Wikipedia
Uses (en) Fassara MediaWiki action API (en) Fassara
Mutun-mutuni (Bots) rubutun kwamfuta ne waɗanda ke aiki ta atomatik ko kuma ta hanya ta atomatik kuma suna iya yin wasu ayyuka da inganci fiye da mutane .

Bot na Wikipidiya bot ne na Intanet (tsarin kwamfuta) waɗanda ke yin ayyuka masu sauƙi, maimaitawa akan Wikipidiya. Ɗaya daga cikin fitattun misali na bot ɗin intanet da ake amfani da shi a Wikipidiya shine Lsjbot, wanda ya samar da miliyoyin gajerun maƙalai a cikin nau'ikan yare daban-daban na Wikipidiya.[1]

Nau'in bots[gyara sashe | gyara masomin]

Alamar da ke wakiltar mai amfani da bot daidai akan Wikipedia

Hanya ɗaya don warware bots ita ce ta irin ayyukan da suke yi:

  • ƙirƙirar abun ciki, kamar ta tsarin tsarawa
  • gyara kurakurai, kamar ta hanyar kwafi ko magance ruɓar hanyar haɗin gwiwa
  • ƙara mahaɗa, kamar masu haɗin kai zuwa abun ciki a wani wuri
  • sanya abun ciki tare da lakabi
  • gyaran ɓarna, kamar ClueBot NG
  • magatakarda, sabunta rahotanni
  • adana tsoffin tattaunawa ko ayyuka
  • tsarin daidaitawa don yaƙar spam ko rashin ɗa'a
  • tsarin shawarwari don ƙarfafa masu amfani
  • sanarwa, kamar tare da fasahar turawa
  • gyaran hanyoyin maɓallan waje da suka karye, kamar InternetArchiveBot

Ayyuka[gyara sashe | gyara masomin]

An yi amfani da shirye-shiryen kwamfuta, da ake kira bots, sau da yawa don sarrafa ayyuka masu sauƙi da maimaitawa, kamar gyara kuskuren gama gari da al'amurran da suka shafi salo, ko don fara maƙalai, kamar shigarwar ƙasa, a cikin daidaitaccen tsari daga bayanan ƙididdiga. Bugu da ƙari, akwai bots ɗin da aka ƙera don sanar da editoci ta atomatik lokacin da suke yin kura-kurai na gama-gari (kamar maganganun da ba a yi daidai da su ba ko kuma ba a daidaita su ba).

Bots na rigakafin ɓarna kamar ClueBot NG, waɗanda aka ƙirƙira a cikin 2010 an tsara su don ganowa da dawo da ɓarna cikin sauri. Bots suna iya nuna gyare-gyare daga takamaiman asusu ko jeri na adireshin IP, kamar yadda ya faru a lokacin harbin jirgin MH17 da ya faru a Yuli 2014 lokacin da aka ba da rahoton gyara ta hanyar IPs da gwamnatin Rasha ke sarrafawa.

Idan mutum ya ƙirƙira bot a Wikipidiya dole sai yarje masa kafin ya fara aiki.

Bot ya taɓa ƙirƙira har zuwa labarai 10,000 akan Wikipidiya ta Sweden a rana ɗaya. A cewar Andrew Lih, faɗaɗa Wikipidiya ta yanzu zuwa miliyoyin maƙalai zai yi wuya a iya samun wannan babban nasara ba yare da amfani da bot ba. Cebuano, Yaren mutanen Sweden da Waray Wikipidiya an san su suna da adadi mai yawa na abubuwan da aka ƙirƙira bot.

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. Gulbrandsson, Lennart (17 June 2013). "Swedish Wikipedia surpasses 1 million articles with aid of article creation bot". Wikimedia Blog. Archived from the original on 24 February 2018. Retrieved 24 February 2018.