Jump to content

Pedicularis palustris

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Pedicularis palustris
Conservation status

Least Concern (en) Fassara  (IUCN 3.1)
Scientific classification
KingdomPlantae
OrderLamiales (en) Lamiales
DangiOrobanchaceae (en) Orobanchaceae
GenusPedicularis (en) Pedicularis
jinsi Pedicularis palustris
Linnaeus, 1753
Pedicularis palustris

Pedicularis palustris, wanda aka fi sani da marsh lousewort ko red rattle, wani nau'in tsiro ne a cikin dangin Orobanchaceae. Ya fito ne daga tsakiya da arewacin Turai da Asiya inda yake girma a cikin dausayi da wuraren zama na bogi. Ƙungiyar Ƙasa ta Duniya don Kare Halittu ta ƙididdige matsayinta na kiyayewa a matsayin mafi ƙarancin damuwa.

Pedicularis palustris

Sunan species Pedicularis palustris subsp. palustris, wanda ke faruwa a yammacin kewayon, wani madaidaici ne biennial shuka mai rassa da yawa, yawanci yana tsayuwa har zuwa 60 cm (24 in) tsayi. Ganyen suna madaidaici ne ko akasin haka, tare da ɗan gajeren tsumma. Ganyen ganyen triangular-lanceolate zuwa madaidaiciya, tare da lobes masu tsayi da gefen haƙori. inflorescence race ne mai nau'i-nau'i-kamar ganye. Kowace fure mai kama da juna biyu tana da ɗan gajeren kusoshi da babba, mai zagaye, mai haƙori calyx. Furen yana da ja-purple kuma har zuwa 2.5 cm (1 in) tsawo, tare da petal guda biyar a haɗa su cikin bututu, leɓe na sama ya ɗan gajarta fiye da na ƙasa. lebe. 'Ya'yan itacen capsule. Sauran nau'ikan nau'ikan, Pedicularis palustris subsp. karoi, wanda ke faruwa a gabas na kewayon, shuka ne na shekara-shekara kuma yana da ƙananan furanni. [1] Ana iya bambanta wannan nau'in daga common lousewort (Pedicularis sylvatica) ta hanyar samun lobes calyx guda biyu maimakon hudu, da ƙananan hakora hudu a saman lebe na sama maimakon biyu. Hakanan yana da tsayi kuma ya fi tsayi, kuma ana samunsa a wurare masu ruwa.[2] [3] [4]

  1. "Pedicularis palustris Linnaeus, 1753". Flora of China. Retrieved 27 January 2020.
  2. Lansdown, R.V. (2014). "Pedicularis palustris". IUCN Red List of Threatened Species. 2014: e.T19620542A19621146. doi:10.2305/IUCN.UK.2014-1.RLTS.T19620542A19621146.en. Retrieved 19 November 2021.
  3. Field Botanist's Book (13 ed.). Wild Flower Society (UK). 1990.
  4. Farmer, Carl. "Marsh Lousewort: Pedicularis palustris". West Highland Flora. Retrieved 27 January 2020.