Quiet title

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Quiet title
lawsuit (en) Fassara

A mataki zuwa shiru take shi ne kara da aka kawo a cikin kotu da ke da ikon mallakar rigingimu, domin kafa jam'iyya take take na dukiya, ko na sirri dukiya da take da take, na kowa da kowa, kuma don haka "yi shiru" duk wani kalubale ko da'awar take.

Wannan mataki na shari'a "an kawo shi don cire gajimare a kan take " domin mai ƙara da waɗanda ke cikin sirri tare da su su kasance cikin 'yanci har abada ba tare da da'awar akan kadarorin ba. [1] Matakin zuwa taken shiru yayi kama da wasu nau'ikan "hukunce-hukunce na hanawa," kamar yanke hukunci .

Hakanan ana kiran wannan nau'in ƙarar a wasu lokuta ko dai taken gwadawa, cin zarafi don gwada take, ko matakin fitar da "don dawo da mallakar ƙasar da wanda ake tuhuma ya mamaye bisa zalunci." [2] Duk da haka, akwai 'yan bambance-bambance. A cikin aikin fitarwa, yawanci ana yin shi ne don cire ɗan haya ko mai haya a cikin aikin korar, ko korar bayan an kulle shi .[ana buƙatar hujja]Duk da haka, a wasu jihohi, ana amfani da duk .

Dalilai don aikin taken shiru ko korafi[gyara sashe | gyara masomin]

Ya ƙunshi ƙarar cewa ikon mallakar (suna) na wani yanki na ƙasa ko wasu kadarori na gaske yana da lahani ta wasu salon, yawanci inda take ga kadarorin ya kasance da shubuha. – misali, inda aka isar da shi ta hanyar takardar sallamar wanda mai shi na baya ya musanta duk wani sha'awa, amma bai yi alkawarin cewa an ba da suna mai kyau ba. Hakanan za'a iya kawo irin wannan matakin don kawar da hani kan keɓancewa ko da'awar wani ɓangare na wani sha'awar da ba ta mallaka ba a cikin ƙasa, kamar sauƙi ta hanyar takardar sayan magani.

Wasu dalilai na ƙaranci sun haɗa da:

  • mallaka mara kyau inda sabon mai mallakar ya kai ƙara don samun take da sunansa;
  • isar da wata kadara ta zamba, watakila ta hanyar jabu ko kuma ta tilastawa ;
  • Rijistar take na Torrens, wani mataki da ya kawo karshen duk wani da'awar da ba a yi rikodi ba;
  • takaddamar yarjejeniya game da iyakoki tsakanin al'ummomi;
  • al'amurran da suka shafi ɗaukar haraji, inda ƙaramar hukuma ke da'awar suna a madadin harajin baya da ake bin su (ko mai siyan filaye a wurin sayar da harajin fayil ɗin aikin don samun lakabin da ba za a iya dogaro da shi ba);
  • rigingimun iyaka tsakanin jihohi, gundumomi, ko masu zaman kansu;
  • kurakurai na binciken
  • da'awar gasa ta masu sake dawowa, ragowar, magada da suka ɓace da masu riƙon amana (sau da yawa suna tasowa a cikin ainihin ayyukan ɓoyewa lokacin da ba a fitar da lamuni mai kyau daga take ba saboda kurakuran malamai ko na rikodi tsakanin magatakarda na gunduma da wanda ya gamsu)

Iyakance[gyara sashe | gyara masomin]

Ba kamar saye ta hanyar takardar siyarwa ba, aikin lakabi na shuru zai ba wa ƙungiyar neman irin wannan sassaucin ba wani dalili na ɗaukar mataki akan masu mallakar dukiyar da suka gabata, sai dai idan mai ƙara a cikin aikin mallakar shiru ya sami sha'awar ta ta hanyar garanti kuma dole ne ya kawo mataki don warware lahani da suka wanzu lokacin da aka kawo takardar garanti.

Ba duk ayyukan take na shuru ba “bayanta suna” gabaɗaya. Wasu jihohi suna da aikin take mai shiru don manufar share wani takamaiman, sanannen da'awar, lahani na take, ko gane lahani. Kwatankwacin rijistar take wanda ke warware duk batutuwan take, na sani da wanda ba a sani ba. Ayyukan taken shiru koyaushe suna fuskantar hari kuma suna da rauni musamman ga ƙalubalen shari'a, duka batutuwa da na sirri, har ma da shekaru bayan hukuncin kotu na ƙarshe a cikin aikin. Yawancin lokaci yana ɗaukar watanni 3-6 dangane da jihar da aka yi.

Hakanan ana aiwatar da aikin taken shiru a yawancin hukunce-hukuncen yanki, zuwa ƙa'idar iyaka . Wannan iyakancewar aiki sau da yawa shine shekaru 10 ko 20.[ana buƙatar hujja]

Duba kuma[gyara sashe | gyara masomin]

  • Take (dukiya)

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. Ballentine's Law Dictionary, p. 452.
  2. Answers.com