Jump to content

Sabis na Kula da Glacier na Duniya

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Sabis na Kula da Glacier na Duniya
Bayanai
Gajeren suna WGMS
Iri ma'aikata
Mulki
Hedkwata Zurich (en) Fassara
Tarihi
Ƙirƙira 1986
Misalin bayanan da WGMS ya bayar: Glacier canjin taro na shekara-shekara don glaciers[1]

An fara Sabis na Kula da Glacier na Duniya;(WGMS) acikin 1986, tare da haɗa tsoffin ayyuka biyu na PSFG (Sabis na Dindindin akan Sauye-sauye na Glaciers) da TTS/WGI (Sakataren Fasaha na wucin gadi/Inventory Glacier na Duniya). Sabis ne na Ƙungiyar Ƙasa ta Duniya na Kimiyyar Cryospheric na Ƙungiyar Ƙasa ta Duniya na Geodesy da Geophysics (IACS, IUGG), da kuma tsarin Bayanan Duniya na Majalisar Ɗinkin Duniya na Kimiyya (WDS, ICSU), kuma yana aiki a ƙarƙashin kulawar Hukumar Kula da Muhalli ta Majalisar Ɗinkin Duniya (UNEP), Hukumar Ilimi, Kimiyya da Al’adu ta Majalisar Ɗinkin Duniya (UNESCO), da Hukumar Kula da Yanayi ta Duniya (WMO).

WGMS ya dogara ne a wata cibiya a Jami'ar Zurich a Switzerland, kuma Daraktan Sabis ɗin shine Michael Zemp. Hukumar Kula da Muhalli ta Majalisar Ɗinkin Duniya ce ke tallafawa.

WGMS "yana tattara dai-daitattun abubuwan lura akan canje-canje a cikin taro, girma, yanki da tsayin glaciers tare da lokaci (sauyiwar Ƙanƙara), da kuma bayanan ƙididdiga akan rarraba kankara na perennial a sararin samaniya (kayayyakin glacier). Irin wannan jujjuyawar dusar ƙanƙara da bayanan ƙididdiga sune manyan mahimmancin maɓalli masu mahimmanci a sa ido kan tsarin yanayi; suna kafa tushe don ƙirar ruwa dangane da yiwuwar tasirin ɗumamar yanayi, kuma suna ba da mahimman bayanai a cikin glaciology, glacial geomorphology da quaternary geology. Irin wannan jujjuyawar dusar ƙanƙara da bayanan ƙididdiga sune manyan mahimmancin maɓalli masu mahimmanci a sa ido kan tsarin yanayi; suna kafa tushe don ƙirar ruwa dangane da yiwuwar tasirin ɗumamar yanayi, kuma suna ba da mahimman bayanai a cikin glaciology, glacial geomorphology da quaternary geology. Ana samun mafi girman yawan bayanai ga Alps da Scandinavia, inda akwai dogon bayanan da ba a yankewa ba."

"Tare da haɗin gwiwa tare da Cibiyar Bayanan Dusar ƙanƙara da Ƙanƙara ta Amurka (NSIDC), da kuma shirin Global Land Ice Measurements from Space (GLIMS), WGMS ne ke kula da Cibiyar Sadarwar Ƙasa ta Duniya don Glaciers (GTN-G) acikin GTOS/GCOS. GTN-G yana nufin haɗawa,(a) abubuwan lura acikin wurin tare da bayanan da aka sani daga nesa,(b) aiwatar da fahimtar juna tare da ɗaukar hoto na duniya da,(c) ma'auni na gargajiya tare da sabbin fasahohi ta hanyar amfani da dabarun haɗaka da matakai masu yawa"[2]

Bayanan kula

[gyara sashe | gyara masomin]
  1. "Global Glacier State". World Glacier Monitoring Service ("under the auspices of: ISC (WDS), IUGG (IACS), UN environment, UNESCO, WMO"). 2024. Archived from the original on 15 July 2024.
  2. WGMS site

Hanyoyin haɗi na waje

[gyara sashe | gyara masomin]