Jump to content

Selma rainio

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.

selma rainio Selma Rainio an haifeshi shi 21 ga watan Maris 1905 Saarijärvi, Finland - 5 ga Janairu 1939, Onandjokwe, Afirka ta Kudu maso Yamma [1] [2]) mishan ce ta Finnish tare da Ƙungiyar Mishan ta Finnish, mishan na farko na likitancin Finnish, wanda ya kafa ƙungiyar. Asibitin Onandjokwe dake yankin kabilar Ondonga a Ovamboland. Ta kuma yi aiki a asibitin Engela. A Ovamboland, an san ta da Kuku Selma ‘kakan Selma’.[3]

Rayuwar farko da karatu

[gyara sashe | gyara masomin]

An haifi Rainio a gidan limamai na Saarijärvi. Iyayenta su ne Chaplain Anton Lilius da Amanda Sofia Perden. Mahaifinta Anton ya wakilci limamai a cikin Abincin Finland na sharuɗɗa huɗu a lokacin 1872-1885.[4].

Raino na ɗaya daga cikin yara 10. Adadin yaran ya kai 14, amma [5]hudu daga cikinsu sun mutu tun suna kanana. Ɗaya daga cikin ƴan'uwan ita ce Lilli Rainio, wadda ta zama sananne a matsayin mai tattara tarihin kuma marubuci.[6][7]

Rainio ta yi karatu a makarantar ‘yan mata masu zaman kansu da ke Jyväskylä kuma an ba ta difloma sa’ad da take ’yar shekara 17. Bayan ta kammala makarantar ta koma gida, inda ta kula da mahaifinta, wanda ya sha gurgu a cikin shekaru uku na ƙarshe na rayuwarsa. Yayin da take kula da mahaifinta, ta sami ra'ayin cewa za ta yi karatu don zama likita, duk da cewa babu likitoci mata a Finland a lokacin. Ta yi digiri daga Makarantar Koyar da Ilimi ta Helsinki a cikin bazara na shekara ta 1896. Sa’ad da take shirye-shiryen kammala karatun, ta zauna tare da ’yar’uwarta Lilli a gidan gwauruwar Weikkolin mai wa’azi a ƙasashen waje. Ida Weikkolin ya gaya wa ’yan’uwan labarin da yawa daga filin mishan na Ovamboland. Wataƙila labarun Misis Weikkolin ne ya ba Rainio ƙwarin gwiwar ba da kai don aikin mishan.[8]


Rainio ta fara karatunta a Makarantar Magunguna ta Jami'ar Helsinki a kaka guda. A lokacin karatunta Rainio ta kasance mai ƙwazo a cikin Häme Nation na jami'a, inda ta yi ƙoƙari don samun daidaiton 'yancin mata. Ta kuma kasance mai himma wajen gabatar da laccoci kan kishin kasa da kuma yunkurin Rasha na hana Finland samun 'yancin kai. Ta kuma shiga cikin ayyukan Ƙungiyar Mata ta Kirista ta Finland, wadda aka kafa a 1897.[9]

A ƙarshen shekara ta 1902, Rainio ta kammala sashen nazarin ilimin likitanci, kuma a farkon shekara ta fara horon horo a asibitocin Helsinki. A farkon shekara ta 1908 ta kammala karatun digiri a fannin likitanci. Elina Ojala, wacce ta rubuta digiri na biyu a tarihin coci kan rayuwar Rainio, ta yi imanin cewa Rainio ya ji kiran ya zama mishan na likita a wani lokaci a cikin 1903–1905. Kafin ta tashi zuwa Afirka, ta yi karatu a Hamburg, a Institut für Tropenhygiene, da übingen, a Deutsches Institut für Ärztliche Mission.

[10]

Kafa asibiti onandjokwe

A cikin Janairu 1911, an kammala ginin asibiti kusa da Oniipa. Yana da rufin ƙarfe na corrugated, irinsa na farko a Ovamboland. Ginin yana da wurin zama, da kuma ɗakin asibiti da kantin magani a cikin ɗaki ɗaya, wani ɗaki don ayyukan da suka dace, da kuma ɗakin marasa lafiya na mishan. An kula da Ovambos a cikin bukkoki, wanda akwai takwas na farko kuma an gina wasu daga baya. An kaddamar da asibitin ne a wani bukin mishan da aka gudanar a watan Yulin 1911. Mataimakin darakta na FMS, Rev. Hannu Haahti tare da shugaban tawagar a Ovamboland, Rev. Martti Rautanen ne suka yi bikin kaddamar da asibitin. Ana kiran asibitin Onandjokwe, ‘wurin geese na daji’.[11]


A wannan lokacin rani, ma'aikatan aikin jinya na farko sun isa can, Karin Hirn a watan Agusta da Ida Ålander a watan Agusta. Wannan na ƙarshe ya ɗan ɗauki ɗan lokaci a Windhoek don sanin aikin ungozoma. Haka kuma an dauki ma’aikatan bishara biyu Ovambo, kuma sun kula da wa’azin bishara ga marasa lafiya.

A lokacin ziyarar Rev. Haahti, Rainio ya iya samun nasara ga aikin likita: a lokacin taron dubawa game da aikin mishan na Finnish, kuma an yarda Rainio ya rubuta tunani na farko game da aikin likita, kuma an yanke shawara. a kan tunaninta[12].

A cikin 1913 Rainio ya yi abin da ake kira "tafiya lafiya" zuwa Cape. Yanzu ta iya ba da shawara ga FMS, bisa ga abubuwan da ta samu, cewa a ba wa dukan masu wa’azi a ƙasashen waje damar yin irin waɗannan tafiye-tafiye. Baya ga lafiyayyen yanayin teku, fa'idodin Cape sun haɗa da yuwuwar shiga ayyukan al'adu. Masu wa’azi a ƙasashen waje sun so su yi irin waɗannan tafiye-tafiye a da, amma yanzu, sa’ad da likita ya ba su shawarar, hukumar FMS ba za ta iya yin watsi da waɗannan buri ba.[12]

  1. Peltola 1958, p. 263. — Ojala 1990, p. 21, 117
  2. Kirsti Kena (2006). Rainio, Selma (1873–1939). Suomen Kansallisbiografia. Osa 8 [‘Finnish National Biography’]. Suomalaisen Kirjallisuuden Seura. pp. 45–46. ISBN 951-746-449-5.
  3. Ojala 1990, p. 33–34.
  4. Kirsti Kena (2006). Rainio, Selma (1873–1939). Suomen Kansallisbiografia. Osa 8 [‘Finnish National Biography’]. Suomalaisen Kirjallisuuden Seura. pp. 45–46. ISBN 951-746-449-5.
  5. Ojala 1990, p. 35–36
  6. Ilmari Heikinheimo (1955). Suomen elämäkerrasto [‘Finnish Biographies’]. Helsinki: WSOY
  7. Ilmari Heikinheimo (1955). Suomen elämäkerrasto [‘Finnish Biographies’]. Helsinki: WSOY.
  8. Ojala 1990, p. 21–23
  9. Ojala 1990, p. 21–23
  10. Ojala 1990, p. 25, 28
  11. Ojala 1990, p. 42–43.
  12. Ojala 1990, p. 35–36, 44–45.