Shaharah

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Shaharah
شهارة (ar)


Wuri
Map
 16°11′04″N 43°42′10″E / 16.184497°N 43.702732°E / 16.184497; 43.702732
Ƴantacciyar ƙasaYemen
Governorate of Yemen (en) Fassara'Amran Governorate
District of Yemen (en) FassaraGundumar Shaharah
Yawan mutane
Harshen gwamnati Larabci
Labarin ƙasa
Altitude (en) Fassara 2,600 m

Shahara ( Larabci: شهارةShahārah ) ƙauye ne a saman dutse, kuma wurin zama na gundumar Shahara na lardin Amran a ƙasar Yemen. Ƙauyen "yana da nisan mita 2,600 kuma yana kallon tsaunin tsaunuka zuwa kudanci. [1] Ƙauyen yana a saman wani dutse mai suna ''Jabal Shahara''[2] wanda shi ne tsiron Jabal al-Ahnum.[3] Ƙauyen ya ƙunshi tsofaffin gidaje na dutse da kuma rijiya. An lura da yankin don gadar Dutsuna a ƙasa, wanda wani ubangidan gida ne ya gina shi a ƙarni na 17 don haɗa ƙauyuka biyu a kan wani kwazazzabo mai zurfi.[4][1]

Ko da yake a tarihi yankin Hashid, Shahara da al-Ahnum a yau yankin Bakil ne.[5] Shahara tana da kofofi uku: Bab al-Nahr, Bab al-Nasr, da Bab al-Saraw.[5] Babban sansanin tarihi na Shaharat al-Fish yana gabas.[5] Ana kuma kiran garin da sunan: Shaharat al-Ra's saboda wurin da yake acan kolin dutsen.[5]

Tarihi[gyara sashe | gyara masomin]

Garin nada alaƙa da sarkin jahiliyya As'ad al-Kamil.[5] Amir Zul-Sharafayn Muhammad bn Ja'afar ɗan limamin al-Qasim bn Ali al-Ayyani (wanda ya rasu a shekara ta 1085) ya mai da Shahara a matsayin babban birninsa, daga baya kuma aka binne shi a nan.[5] Garin a tarihi ana kiransa da Shaharat al-Amir bayansa.[5] Wani tsohon sunan garin shine Mi'attiq.[5]

Marubucin ƙarni na 10 al-Hamdani ya ambato Shahara a matsayin dutse da kagara, kuma ya bayyana a madogaran tarihi a tsawon tsakiyar zamanai da farkon zamani.[3] A tarihi cibiyar ilimi ce kuma ta kasance gida ga fitattun malaman fikihu, malamai, da mawaƙa.[5] Yana da muhimmanci musamman a lokacin Rikicin Yemen da Ottoman a ƙarni na 16 da na 17, lokacin da ya kasance ɗaya daga cikin muhimman tungaye a tsaunukan yammacin Yemen.[3] Daular Usmaniyya sun yi yunƙurin kama Shahara, amma sau ɗaya kawai suka yi nasara - a shekara ta 1587 ( 995H ) a ƙarƙashin Gwamna Mustafa Asim Pasha.[5] Al-Mansur al-Qasim, Imam Zaidi na Yaman, ya rasu a Shahara a shekara ta 1620 Miladiyya (1029H). [3] Shahara ya kasance babban birninsa, kuma masallacin jam'i na garin ana danganta shi da shi.[5] Mawakiya Zainab bint Muhammad al-Shahariyyah, wacce ta rasu a shekara ta 1702 (1114H), ta fito daga Shahara; Ba a taɓa haɗa waƙarta zuwa diwan ba amma tana da "wuri mai daraja a cikin adabin Yemen".[5]

Daular Usmaniyya sun yi yunkurin yiwa Shahara ƙawanya a shekarar 1905 amman haƙa bata cimma ruwa ba-(ba suyi nasara ba).[5]

Hotuna[gyara sashe | gyara masomin]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. 1.0 1.1 Walker, Jenny; Butler, Stuart (1 October 2010). Oman, UAE & Arabian Peninsula. Lonely Planet. p. 464. ISBN 978-1-74179-145-7. Retrieved 13 April 2012.
  2. Mackintosh-Smith, Tim (8 December 2011). Yemen. John Murray. p. 92. ISBN 978-1-84854-696-7. Retrieved 13 April 2012.
  3. 3.0 3.1 3.2 3.3 Wilson, Robert T.O. (1989). Gazetteer of Historical North-West Yemen. Germany: Georg Olms AG. p. 206. Retrieved 7 February 2021.
  4. "Bridge". Lonely Planet. Retrieved 13 April 2012.
  5. 5.00 5.01 5.02 5.03 5.04 5.05 5.06 5.07 5.08 5.09 5.10 5.11 5.12 Smith, G.R. (1997). "SHAHĀRA". In Bosworth, C.E.; van Donzel, E.; Heinrichs, W.P.; Lecomte, G. (eds.). The Encyclopaedia of Islam, Vol. IX (SAN-SZE) (PDF). Leiden: Brill. p. 201. ISBN 90-04-10422-4. Retrieved 13 June 2022.

Hanyoyin haɗin na waje[gyara sashe | gyara masomin]

Wikimedia Commons on Shaharah