Shuka da ke shekara biyu
Shuka da ke shekara biyu | |
---|---|
term (en) | |
Bayanai | |
Ƙaramin ɓangare na | shuka |
Mabiyi | Shuka na Shekara-Shekara |
Shuka da ke shekara Biyu itace tsiro Na fure wanda ke ɗaukar shekaru biyu, gaba ɗaya a cikin yanayin yanayi, don kammala tsarin rayuwar rayuwar sa. A shekara ta farko, tsiron yana samun cigaban farko, inda ganyensa, mai tushe, da tushen sa (tsarin tsirrai) ke bunƙasa. Yawancin lokaci, tsiron tsiron ya rage kuma ganye suna ƙasa zuwa ƙasa, suna yin rosette . Bayan shekara ta farko, shuka yana shiga lokacin bacci don watanni masu sanyi. Yawancin biennials suna buƙatar magani mai sanyi, ko ɓarna, kafin su yi fure. A lokacin bazara ko bazara mai zuwa, tushen tsiron biennial yana ƙaruwa sosai, ko "kusoshi". Sai shuka yayi fure, yana ba da 'ya'yan itatuwa da iri kafin daga bisani ya mutu. Akwai ƙarancin biennials fiye da na shuke -shuken perennial ko na shekara -shekara .
Shuka mai Shekaru Biyu ba koyaushe ke bin tsayayyen rayuwa na shekaru biyu ba kuma yawancin tsirrai a cikin daji na iya ɗaukar shekaru 3 ko fiye don balaga. An gano girman ganyen Rosette don yin hasashen lokacin da shuka zai iya shiga mataki na biyu na fure da samar da iri. Madadin haka, a ƙarƙashin matsanancin yanayin yanayi, shuka na shekara -shekara na iya kammala tsarin rayuwarsa cikin sauri (misali, cikin watanni uku maimakon shekaru biyu). Wannan ya zama ruwan dare gama gari a cikin kayan lambu ko tsirrai na fure waɗanda aka saba da su kafin a dasa su a ƙasa. Wannan halayen yana haifar da yawancin tsire -tsire na biennial da ake bi da su a matsayin shekara -shekara a wasu yankuna. Sabanin haka, shekara -shekara da aka girma a ƙarƙashin yanayi mai fa'ida na iya samun yaɗuwar iri mai nasara, yana ba shi damar zama biennial ko perennial. Wasu tsirrai na ɗan gajeren lokaci na iya zama kamar biennial maimakon na shekara-shekara. Biennials na gaskiya suna yin fure sau ɗaya kawai, yayin da perennials da yawa za su yi fure kowace shekara da zarar sun girma.
Shuka me shekara Biyu da aka shuka don furanni, 'ya'yan itatuwa, ko tsaba suna buƙatar girma na shekaru biyu. Biennials waɗanda aka girma don ganyayyun ganye ko tushen ana girma su ne kawai na shekara guda (kuma ba a girma a shekara ta biyu don gudu zuwa iri).
Misalan shuke-shuken da ke shekaru biyu sune membobin dangin albasa ciki har da leek, wasu membobin dangin kabeji [1] mullein na gama gari, faski, fennel, [1] Lunaria, silverbeet, Susan mai ido, Sweet William, ciyawar colic, karas, [1] da wasu hollyhocks . Masu shayarwa na shuka sun samar da nau'ikan shekara -shekara na biennials da yawa waɗanda za su yi fure a shekarar farko daga iri, misali, foxglove da stock .
Duba kuma
[gyara sashe | gyara masomin]- Annual plant – Plant that completes its life cycle within one growing season and then dies
- Perennial plant – Plant that lives for more than two years
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]