Jump to content

Shuke-shuke masu Gajeren Zagayen Rayuwa

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Shuke-shuke masu Gajeren Zagayen Rayuwa
ecological group of plants (en) Fassara
Bayanai
Ƙaramin ɓangare na Therophyte (en) Fassara
Trillium grandiflorum a gaba da ƙaramin Thalictrum thalictroides a bango duka biyun bazara ne na gandun daji na Arewacin Amurka.

Shuke-shuken masu saurin fitowa shine wanda ke nuna gajeriyar zagayen rayuwa. Kalmar ephemeral na nufin wucewa ko sauri da sauri. Dangane da tsirrai, yana nufin dabaru daban-daban na haɓaka. Na farko, (ephemeral spring), yana nufin tsirrai masu shuɗewa waɗanda ke fitowa da sauri a cikin bazara kuma suna mutuwa zuwa sassan su na ƙasa bayan ɗan gajeren girma da haɓaka lokaci. (Ephemerals na hamada) sune tsire -tsiro waɗanda aka saba dasu don cin gajiyar ɗan gajeren lokacin rigar a yanayin bushewar ƙasa . Abubuwan da ke da laka-lebur suna amfani da gajerun lokutan ƙarancin ruwa. A yankunan da ake fuskantar rikice-rikicen ɗan Adam, kamar yin noma, ciyayi mai ɗanɗano tsirrai ne na ɗan gajeren lokaci wanda tsarin rayuwarsu gaba ɗaya ke ɗaukar ƙasa da lokacin girma . A kowane hali, nau'in yana da tsarin rayuwa wanda aka ƙaddara don amfani da ɗan gajeren lokacin da ake samun albarkatun kyauta. [1]

Tsarin ephemerals[gyara sashe | gyara masomin]

Spring ephemerals ne perennial Woodland wildflowers wanda cigaban sassa (watau mai tushe, ganye, da kuma furanni ) na shuka farkon kowane (spring) sa'an nan da sauri Bloom, da kuma kayan iri. Ganyen yana bushewa yana barin tsarin ƙasa kawai (watau tushen, rhizomes, da kwararan fitila ) na sauran shekara. Wannan dabarar ta zama ruwan dare gama gari a cikin al'ummomin gandun daji na gandun daji kamar yadda yake ba da damar ƙananan tsirrai su yi amfani da manyan matakan hasken rana da ke isa dajin gandun daji kafin samuwar katako da tsirrai masu katakon. Misalai sun haɗa da: ƙawar bazara, trilliums, harbinger na bazara da nau'in Dicentra musamman <i id="mwLw">D. cucullaria,</i> breeches na Dutchman da <i id="mwMQ">D. canadensis,</i> masara squirrel .[ana buƙatar hujja]

A cikin gandun daji na gandun daji na beech da hornbeam-sessile oak oak, tuberous, bulbous da rhizomous shuke-shuke suna da yawa. Sun ƙunshi geophytes na bazara (tuberous, bulbous da rhizomous). [2] [3]

Abubuwan ephemerals na hamada[gyara sashe | gyara masomin]

Wannan hamada da babu kowa a cikin Namaqualand, Reserve na Yankin Goegap a Afirka ta Kudu yana da yalwar furanni da abubuwan hamada a cikin ɗan gajeren lokacin damina.

Ƙwayoyin hamada, irin su Arabidopsis thaliana, tsirrai ne waɗanda aka daidaita su don cin gajiyar gajeruwar yanayi mai kyau a cikin jeji . Shuke -shuke na shekara -shekara a cikin jeji na iya amfani da dabarar da ba ta dace ba don tsirrai a cikin yanayin hamada. Waɗannan nau'ikan suna tsira daga lokacin bazara ta hanyar dormancy iri . A madadin haka, wasu tsirrai na hamada na iya mutuwa zuwa sassan su na ƙasa kuma su zama masu bacci lokacin da babu isasshen ruwa. [4]

Mud flat ephemerals[gyara sashe | gyara masomin]

Yawancin wuraren ruwa suna da canjin yanayi a matakin ruwa sama da shekara guda. Misali, koguna suna da lokutan ruwa mafi girma bayan narkar da dusar ƙanƙara ko lokacin damina, sannan lokutan ƙarancin ruwa na halitta. Manyan tabkuna suna da canjin yanayi iri ɗaya, amma kuma yana canzawa tsawon lokaci. Yawancin tsirrai na ɗan gajeren lokaci, musamman tsire-tsire na shekara-shekara, suna girma a lokacin ƙarancin ruwa, sannan saita tsaba waɗanda ke binne a cikin laka har zuwa lokacin ƙarancin ruwa mai zuwa. [5]

Ephemeral da ba bukata[gyara sashe | gyara masomin]

Yawancin ciyayin noma ba su da yawa kuma suna hayayyafa cikin sauri bayan tashin hankalin ɗan Adam daga noma. Hakanan ciyayin gefen hanya suna amfani da hargitsi daga aikin hanyoyi da yankansu. Waɗannan tsirrai ba sa samun amfanin kasuwanci kuma suna iya zama ciyayi mai mamayewa . Misalai sun haɗa da: Cardamine hirsuta da Cannabis ruderalis. Tsirrai waɗanda ke da gajeriyar rayuwa, saurin haɓaka girma, da manyan matakan samar da iri ana kuma kiran su da malalata. [6]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. Keddy, P.A. 2007. Plants and Vegetation: Origins, Processes, Consequences. Cambridge University Press, Cambridge, UK. 666 p. Chapter 3, Resources.
  2. https://dload-oktatas.educatio.hu/erettsegi/feladatok2005tavasz/kozep/k_bioangol_ut.pdf
  3. Archibold, O. W. 1995. Ecology of World Vegetation. London: Chapman and Hall.
  4. Archibold, O. W. 1995. Ecology of World Vegetation. London: Chapman and Hall.
  5. , Keddy, P.A. 2000. Wetland Ecology: Principles and Conservation. Cambridge University Press, Cambridge, UK. 614 p. Chapter 2, Flooding.
  6. Grime, J. P. 1979. Plant Strategies and Vegetation Processes. Chichester: John Wiley.